mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari yachukua uzito wa juu hii leo ni rais wa marekani barack obama amemaliza ziara yake ya afrika hii leo alipoondoka huko dar es salaam tanzania kwa kusisitiza dhamira ya nchi yake kuinua uchumi wa bara la afrika kupitia uwekezaji wa sekta mbalimbali mbali, ikiwemo sekta ya nishati ya umeme Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Rais wa Marekani Barack Obama amezungumzia azma hiyo ya Marekani kusaidia uchumi wa Afrika katika nishati, muda mfupi baada ya kutembelea mitambo ya kufua umeme ya Simbion iliyopo Ubungo wa jijini Dar es Salaam, ambapo kampuni hiyo ya Kimarekani imepewa dhamana ya kutekeleza miradi yote ya umeme inayofadhiliwa na serikali ya watu wa Marekani barani Afrika huku mpango wa serikali ya Marekani ukionyesha kuwa watawekeza dola za kimarekani bilioni saba na makampuni binafsi ya kimarekani yatawekeza dola za kimarekani bilioni tisa katika kuzalisha umeme wa megawati kumi elfu barani Afrika. Aidha, Rais Obama amesema njia y mojawapo ambayo itaiwezesha Afrika kufanikiwa katika mpango huo mpya wa Power Africa ambapo serikali ya Marekani umeamua kuutekeleza barani Afrika ni kwa nchi za Afrika zenyewe kuondoa ukiritimba kwa makampuni binafsi yanayokuja kwenye nchi zao kuwekeza, na hasa kwenye sekta ya umeme ambayo ni injini ya maendeleo ya nchi yoyote. so Kwa upande wake waziri wa nishati na madini wa Tanzania Profesa Sospeter Peter Muhongo amesema ujio wa Rais Barack Obama wa Marekani nchini Tanzania umezaa matunda katika mradi wa gesi wa umeme unaozalishwa Mtwara, ambapo awali mkataba ulitaka kampuni ya Simbioni kwa kushirikiana na wadau wake ikiwemo serikali kuzalisha umeme wa megawati 400 lakini kutokana na mazungumzo na Rais Obama yaliyofanyika akiwa hapa nchini, sasa mitambo ya gesi ya Mtwara itazalisha umeme wa megawati 600. Rais Obama pia alifanya mazungumzo na wafanyabiashara 170 wa Tanzania Tanzania na Afrika na kutangaza mpango mpya wa Marekani wa biashara Afrika wenye lengo la kuongeza biashara baina ya mataifa ya Afrika pamoja na biashara baina ya Marekani na mataifa ya Afrika. Rais Obama amesema kwa kuanzia mpango wa biashara Afrika utatekelezwa kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki ukijumuisha mataifa ya Burundi, Kenya, Rwanda, Tanzania na Uganda ambapo biashara baina ya jumuiya hiyo na Marekani inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 40. Baadhi ya wafanyabiashara na viongozi wa serikali ya Tanzania walizungumzia mpango huo wa Marekani. Dr William Mgimwa ni waziri wa fedha wa Tanzania. Anazungumza kuwekeza katika infrastructure, anazungumza kuwekeza katika maji, alafu anazungumza kuwekeza katika kuwezesha private sector, yani sekta sector binafsi, AGOA, kwa maana ya kwamba soko la Afrika liweze kukua na wazalishi wapeleke Marekani. Tumeongezwa miaka mingine hiyo, tumeona kwamba ni uzinduzi mzuri sana uliofanyika hapa Tanzania. Rais huyo wa Marekani, Barack Obama, amewaahidi wafanyabiashara wa Afrika kuwa atamtuma waziri wake wa biashara na maafisa wengine wa serikali yake kutembelea Afrika kuangalia namna ya utekelezaji wa ahadi zake. Leo mchana, katika uwanja wa ndege wa kimataifa Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam, Rais Barack Obama wa Marekani na familia yake waliagwa na mwenyeji wao Rais wa Tanzania Jakaya Kikwete pamoja na viongozi wengine waandamizi wa, wa serikali ya Tanzania. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.