Ya wanawake hivi leo, tunaangazia kuhusu wanawake waliokimbia makazi yao na kuwa wakimbizi ndani ya nchi yao IDPs huko nchini Kenya. Tunamulika hali na kuangalia serikali mpya inachukua hatua gani kuweza kutatua tatizo hilo, na mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mbunge wa kaunti ya Nairobi ambaye ni mwakilishi wa wanawake Bi Rachel Shebesh, na kutaka kwanza kujua hali ya hawa kina mama. Wamama, watoto, wazee, IDP ni IDP mahali, si unapata shida. Mambo ilitokea katika gasia za election last time, ama katika insecurity, kama vile tuko na insecurity sasa Mandera, hata huko Nairobi, Dandora, tuko na kazi mbaya, problem ambayo inatukaza sana, kutapata wamama na watoto ndio wanadhulumiwa, wana, wana zaidi ama ndio wanasikia hiyo pinch zaidi, kwa sababu like, wanaume ambao wanaweza simama waseme sisi tumewacha hata hii tunaenda kutafuta kazi na lingine wamama watoto wanawachwa ka katika maboma katika hizo area. Kwa hivyo mimi nasema IDP zote lazima wawe registered, lakini lazima tuangalie kwa hiyo IDP kama tunaweka maanani kwa wamama na watoto, kwa sababu hao ndio watawachwa, ni ambao kuna hiyo shida. Kama sahii ukienda mahali tulikuwa nautakuta kwamba wamama waliwachwa kwa manyumba, ndio sababu wahalifu waliingia, walio wamama wengi watoto wanaule walitoka, wakasema wanaenda kukutana msikini nini njiani sijui kufanya nini lakini wake ma wa watoto wa, na wamama so, walipatwa na wale wahalifu na wakauliwa. So tunasema hiyo, lakini ingendo i na anafaa kusaidiwa kama saidie tu. Kama sasa kuna mipango yoyote ya kuwapatia makazi maeneo mengine, hiyo kazi ilikuwa imeanza hata na serikali io ilikuwa ya mheshimiwa Kibaki, na siwezi kusema kwa sababu tujaanza kuongea hiyo mambo kama plan ime change ama bado inaendelea vile ilikuwa kununua mashamba na okay? kuwa resettle. Najua kulikuwa confusion kidogo, ama niseme tu sio confusion lakini, ilikuwa tension kidogo ya mahali ingine ambao serikali eh, inataka kununua na wale ambao wanakaa huko Narok e, wakasema yao haiwezi kuuzwa ile watu wengine, kwa hivyo ikawa na hiyo problem, lakini mi na naamini kwamba hii serikali ya Jubilee because iliingia na hiyo platform pia ya kuhifadhi IDP lazima na kwa ujumla kina mama hivi sasa, ikiwa wewe ndio mwakilishi mipango ya kuwasaidia wao ikoje? Kuna mpango mzuri sana ukikumbuka kwamba kulikuwa pesa ya run-off ambayo ilikuwa imewekwa na serikali 6 billion, vile hakuna run-off na tukaapishwa kama Jubilee, hiyo 6 billion iliingizwa katika pesa ya wamama na vijana 6 billion. Hiyo ni kuonyesha already commitment ya wetu Uhuru Kenyatta kwa mambo ya wamama pia ameweka badala ya kuweka ile ministry ya gender amemake ame sure kwamba every ministry iko na department ya gender. Sasa kama sisi waakilishi wa wamama na wale ambao tumepigania haki ya wamama miaka mingi, ukitaka kusikia wamama ambao wamefurahi, kwa sababu ile kazi tunasemanga ya gender ministry ni. Sasa ni hiyo, sio kuweka tu ministry yote. Ukisema oh, unasema ati minista wa gender aangalie, aangalie, hapana, kila ministry hata ile ya defence iko na gender Kumekusha kwamba hizo ministries zote wana streamline na wana mainstream mambo ya wamama ndani. Kwa hivyo hata procurement ile ya kuweza kufikiwa, ni hata ikiwa ni nini kwa serikali 30% lazima wamama pia. Kimesema pesa ya wamama na vijana this time itawekwa kama ile uh, process ya CDF, kwa sababu tunaona CDF ime except a few places, tutapata labda kule kulikuwa miss ya CDF. Utaona 90% of CDF is very successful na watu kwa mashinani wanaipenda kwa hiyo tumesema pesa ya c d f vile inaenda mpaka mashinani, inafikia Mkenya, wacha pia pesa ya wamama iende hivyo, because ile process zingine ilikuwa ya omeneta pit fund, ilikuwa inashikanisha mabank na som micro finance, ambao walikuwa na take advantage ya wa wamama. Wamama anashindwa kulipa loan, anaitishwa malog book na nini, ni najua wamama hawana hizo vitu. Kwa hivyo hata ile texture inawekwa in place e, utaona iko very simdi kwa wamama na vijana ambao hawana macycles.