Barabara kabisa, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu kwa makala yetu ya wiki hii yanayoangazia baadhi ya habari zisizo za kawaida zilizogonga vichwa vya habari katika sehemu tofauti tofauti ulimwenguni. Ni makala viji mambo, jina langu BMJ Muridhi. Leo tunaanza kwa kuangazia habari zenye aibu kubwa msikilizaji. Licha ya ahadi nyingi za wanasiasa na wadau wengine kuhusu kupambana na ufisadi nchini Kenya, wiki hii tumeamkia habari kwamba nchi hiyo bado inashikilia nafasi ya kwanza katika eneo la maziwa makuu kama nchi yenye ufisadi mwingi zaidi, aibu kubwa. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Transparency International Kenya, msikilizaji, imeshikilia nafasi ya nne ulimwenguni kote kwa ufisadi, ikiwa ni miongoni mwa nchi 107 ambako utafiti huo ulifanywa. E, ripoti hiyo ilibaini kwamba Wakenya saba kati ya kumi i walohojiwa walisema wamewahi kutoa hongo maishani mwao ili waweze kupata huduma moja au nyingine. Kulingana na utafiti huo, msikilizaji, si ajabu kwamba maafisa wa polisi bado wanashikilia nafasi ya kwanza kati ya wote walohojiwa na walofanyiwa utafiti. Wanafuatiwa kwa karibu na wabunge, vyama vya kisiasa, mahakama na wafanyakazi wa serikali. Aibu zaidi. you know i tell to what I cannot believe it. Polisi, kitu kidogo. Mtu ya simu, kitu kidogo. Yei, zitikaje watu kitu kidogo? Shifo, kitu kikubwa. Mokola anataka kitu yote, what am I supposed to do kitu gani? Mzee alisema hakuna cha bure. Huo msemo tunao tafsiri kinyume, hata shule kuingiza mtoto lazima utoe mtoto. Kupata simu ni bala. Road license pay na futa. Nunua kupoteza ID ni mashaka. Twarudisha jamhuri yetu nyuma, nchi ya kitu kidogo. Lakini msikilizaji, si Kenya tu, kwani katika eneo hilo la Afrika Mashariki nchi zingine zinafuatia kwa karibu. Nchi ya Uganda, kwa mfano, inashikilia nafasi ya pili kwa asilimia sitini na moja za nchi zilizo na rushwa kubwa zaidi katika eneo hilo la maziwa makuu. Nchi ya Tanzania imeshikilia nafasi ya tatu kwa asilimia hamsini na sita. Nchi ya Rwanda ndiyo yenye ufisadi finyu zaidi e, katika eneo hilo. Lakini katika bara nzima la Afrika nchi ya Sierra Leone, msikilizaji, ndio inayoshikilia taji la nchi yenye ufisadi mwingi zaidi. Na kwa habari hizo zenye aibu, si haba, naona time zangu pale kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio zetu ndogo hapa jijini Atlanta ili nimpishe mwenzangu katika studio zetu kubwa Washington DC aweze kukuletea muktasari wa habari. Basi usikose kujiunga nasi wiki kesho, msikilizaji, wakati ambapo tutakuletea mengi zaidi yatakayokuwa yamejiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi kama kawaida. Makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi kwa niaba ya Sauti ya Amerika, na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba kikulacho kinguoni mwako. Kisa na maana: dunia imejaa viji mambo. Oh, mwanangu dunia