Na leo katika matukio ya Afrika, msikilizaji, tunazungumzia kuhusu wananchi wa Sudan Kusini, wana matumaini licha ya matatizo yaliyokumba nchi hiyo kwa kipindi cha miaka miwili. Sudan Kusini ni taifa jipya lililojipatia uhuru wake Julai 9 mwaka 2011 baada ya mapigano ya miongo na Sudan kudai uhuru. Taifa hilo limetokana na amani na matumaini makubwa. Miaka miwili ya kwanza kwa Sudan Kusini iligubikwa na kuzuka kwa mapigano mapya upande wa kaskazini na kuvunjika kwa uchumi baada ya kuamua kufunga usafirishaji wa mafuta, ikiwa ni chanzo pekee cha mapato kwa taifa hilo. Mwandishi wetu Hana Neis anaripoti kutoka Juba na kuhusu matarajio ya Sudan Kusini, Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Wakipigwa na joto kali la mchana katika uwanja wa michezo katika mji mkuu wa kusini, wananchi hawakujiweka kando na kuhudhuria sherehe za maadhimisho ya uhuru ambazo zilikuwa na ngoma, nyimbo, vigelegele, shamrashamra ambazo zilianza alfajiri, yakiwa na maadhimisho ya pili ya uhuru wa Sudan Kusini. Wakicheza kwa kurukaruka na kupiga ngoma, mkusanyiko wa watu ulipeperusha bendera ya taifa lao au wengine wamevaa nguo za rangi ya bendera, wakifurahia maadhimisho ya uhuru kama ilikuwa ndiyo mara ya kwanza. Denkwak mwenye umri wa miaka 31 ambaye hana kazi anasema alikuwa hafahamu vya kutosha kuhusu serikali kutoa maoni kuhusu kufutwa kwa huduma za msingi na rushwa iliyokithiri, mambo ambayo yameitia doa hadhi ya taifa hilo jipya. Kwa kweli hatufahamu, sisi ni raia tu na hatufahamu kwa kweli wapi fedha zinakwenda, lakini lengo letu ni kupata kazi. Lengo letu kama raia wa taifa hili, tunaitaka serikali yetu kutupatia ajira. Ukosefu wa nafasi za ajira, mbali ya watu kuajiriwa katika sekta za umma na jeshi, ajira ilikuwa moja ya mambo ambayo rais Salva Kiir aliyazungumzia katika hotuba yake aliyoitoa Jumanne hii. Aliahidi kufanya msako kwa wanaohusika na rushwa na kusema fedha za umma hatimaye zitazaa matunda ya amani kama vile elimu, afya na maji safi. Amesema hayo ni mambo ambayo yatapelekea maendeleo na nafasi za kazi na ni moja ya mambo yanayokumba mataifa ambayo hayajaendelea hapa duniani. Bwana Kira aliahidi kwamba Sudani Kusini huenda ikaweza kufurahia elimu bora na siyo tu kwa watoto wa wale wenye kipato ambao wanasoma nje ya nchi. Maneno ambayo ambaye Gresalek, mwenye umri wa miaka 16, alitaka kuyasikia I want them to be love this country and... nataka waijenge nchi hii na kuifanya iwe nchi nzuri na kuboresha shule zote za sekondari na msingi. Elimu bora, tunahitaji hilo kwa sababu hivi sasa hakuna elimu bora. Baada ya miaka miwili, tunahitaji elimu nzuri kutoa huduma kama hizi na kuhakikisha kwamba rushwa siyo hiba ya uhuru. Bwana Kira ameahidi kufanya msako mkubwa ambao utaanzia katika kiwango cha serikali lakini haraka, msako huo utakwenda pia kwenye ngazi za majimbo na vijiji. Hivi sasa huduma za msingi zinatolewa na mashirika ya misaada ambayo hayajaepuka kodi ya serikali katika muda wa mwaka mmoja uliopita, baada ya kufungwa kwa uzalishaji na usafirishaji mafuta, chanzo pekee cha mapato, wakati wa mzozo na Sudan kuhusu ada ya usafirishaji mafuta wakishtumu Sudan kwa kuiba mafuta ghafi na kuwapiga mabomu wanajeshi wake na kwenye vinu vya mafuta katika eneo kubwa la mpakani. Sudan Kusini pia kwa muda mfupi ilirejea vitani na kaskazini. Badala ya kupunguza majeshi yake ya usalama, ambayo yanatumia takriban asilimia 40 ya bajeti ya serikali, Sudan Kusini iliishia kuandikisha wanajeshi wapya, wakati mivutano ilipoongezeka na Khatum. Mwanafunzi wa huduma za afya ya umma Taban Michael Peter ambaye ameshindwa kupata kazi katika sekta ya afya licha ya mahitaji makubwa, anasema kwamba kiini cha maendeleo Sudan Kusini ni kupambana na rushwa. Pita, nadhani sio tu mabilioni ya dola ya fedha za mafuta ambazo zinachukuliwa, lakini pia fedha kutoka kwa wafadhili za kulijenga taifa jipya na kuwasaidia watu wake First, kwanza tupambane na rushwa. Rushwa ndiyo inayodumaza maendeleo ya Sudani Kusini. Tangu kutiwa saini kwa mkataba wa amani CPA mpaka hivi sasa, ukiangalia fedha ambazo zinaingizwa nchini kote kutoka nje kusaidia maendeleo ya nchi zimeibwa na watu binafsi kwa njia ya rushwa. Kwa hiyo sisi tunaachwa masikini na zimeifanya nchi kuwa hivi. Leo tunasherekea maadhimisho ya pili ya uhuru. Kwa hiyo sisi tunaachwa masikini na zimeifanya nchi kuwa hivi Leo tunasherehekea maadhimisho ya pili ya uhuru. Kwa hiyo tunahitaji kupambana na rushwa na kuweza kusonga mbele. Bwana Kiri pia amekemea majeshi ya usalama kwa kutenda ukiukaji kwa raia katika jimbo la Jonglei na kiongozi wa waasi David Yauyao kwa kile alichosema vifo visivyokuwa na maana vya kulipiza kisasi. Aliahidi kwamba watu kutohofia kushtakiwa kwa vitendo kama hivyo na vitendo vingine vya ghasia na uhalifu kote nchini. Hayo sasa yamekwisha. Aliahidi kufanya majadiliano na Sudan Kusini ili kuleta amani inayohitajika kuyafanya mataifa yote mawili yasonge mbele na kuruhusu kizazi kijacho kishamirie.