Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia juhudi ambazo kinamama wajawazito wanatakiwa kuchukua katika mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanaharakati wa ukimwi hapa Marekani, Bi Fortunata Kasege ambaye anazungumzia mapambano hayo. Kwanza kutegemeana pia na umri ambao mwanamke anao, na wote tunajua katika nchi nyingi duniani mwanamke anakabiliwa na challenge nyingi, anakabiliwa na mambo mengi ambayo inabidi apambane nayo kama mwanamke, na kama ulivyosema, mambo ya kiafya ni, ni jambo moja ambalo mwanamke inabidi apambane nalo, na hasa hasa inakuwa ni ngumu kama mwanamke huyo yuko katika umri mdogo na na kiasi gani ameandaliwa kupambana na huo hiyo uh, situation katika hiyo hali ya ujauzito, nini, anajua jinsi ya kujitunza na kitu gani ambacho afanye. Hiyo uh, inaweza ikawa ni, ni tatizo kubwa, kutegemeana na situation ya mtu, inaweza nikawa ni tatizo kubwa. Na mimi navyoona kwamba kama akigundua kwamba ni mja mzito inabidi kwanza aende akaripoti hospitali akaripoti hospitali ili afanyiwe checkup kujua kwamba hali yake ikoje, ujauzito wake ni vipi, ya kama ana tatizo lolote, liwe likabiliwe hapo hapo ili ku kutunza maisha yake inaweza ikawa ni challenge kubwa sana kwa mwanamke hasasa, kutokana na pia na umri alionao, pia na situation yoyote ambayo anaweza ikaa nayo kiuchumi na na uh, sehemu alipo ya, yeah, hivyo vitu vyote vinaweza vikawa ni mzigo mkubwa kweli kwa mtu ambaye ni uh, mwanamke na ni mjamzito. Na unakuta kwamba kwa sasa hivi pengine watu wengi kutokana na mazingira hasa mazingira ya Afrika hawapati nafasi pengine ya kujipima. Kwa hiyo inatokea kwamba watu wanapata uja uzito, watu wanajifungua watoto na kuja kugundua kwamba ho oh, kumbe kuna huu ugonjwa mm-hmm. Sasa kuna njia zipi ambazo pengine mbadala ambazo unaweza ukashauri, kwamba hali kama hii inapotokea, ni nini mwanamke akitegemee na mwanamke afanyeje? Kwanza kabisa mwanamke lazima ajue kwamba yeye sio hayuko sawa na mwanamume kama ikija, when it comes to health kwamba yeye mwili wake unahitaji mtazamo zaidi, yani unahitaji care zaidi kuu-ku kulinganisha ku na, na mwanaume kwa hiyo, katika kupata magonjwa, kwa mfano, ni rahisi zaidi kwa mwanamke kupata magonjwa kirahisi kabisa, hasa kwa mfano tuongelee kwenye mambo ya ugonjwa wa ukimwi. Aa, ni rahisi sana mwanamke kupata ukimwi kimaumbile ukilinganisha na mwanaume. Kwa hiyo kwa kujua tu hivyo, inabidi mwanamke mwenyewe aji, ajielimishe na ajilinde kwanza kuto upata huo ugonjwa lakini katika situation kwamba amepata huo ugonjwa, hata jinsi ya ku approach a, jinsi ya care ya ku, you know ili awe mzima, kwa mfano jinsi ya kwenda kupata dawa, inabidi ni mtazamo tofauti kabisa ukilinganisha na wanaume. Kwa hiyo nilichotaka kusema ni kwamba nenda pima, ukikutwa na situation yoyote mapema ni vizuri zaidi, usisubiri usisubiri mpaka mwishoni, kwa sababu kuna vitu vingi ambavyo vinaweza vikazuika hata kama ugonjwa wa Ukimwi unaweza kwa mfano, ukigundulika kwamba uko mja mzito na huu na huu ugonjwa, unaweza ukamzaa mtoto wako na asipate huu ugonjwa. Sio tu kwamba yani ukishapata mimba kwamba uende ukachekiwe, hata kabla, kama unajijua kwamba una, unaweza kuzaa siku moja, kama unajijua kwamba una plan kuzaa siku moja, ni vizuri wewe kufind status yako, sio tu kwa HIV peke yake, au hata kwa magonjwa mengine. Unaweza ukaprevent vitu vingi sana vibaya kutokea baadaye. Sasa pia unaweza ukatueleza labda katika uzoefu wako, Nita sisi zipi unashirikiana nazo na wale ambao hawafahamu hii taasisi, kwa mfano kwa upande wa nchi kama Tanzania na Afrika ya Mashariki, wanaweza vipi kuifikia hii taasisi? Uh, www.mothersfight.org au eggpuff.org. Kule Tanzania wana vituo mbalimbali mbali. Sina address za sehemu walizo nazo, lakini Dar es Salaam wana ofisi na kwenye mikoa mbalimbali na nchi nyingine, Afrika, Asia na na hata hapa Marekani pia wanazo, na wanatoa hizo dawa. Kwa hiyo Elizabeth Glaser, Pediatric AIDS Foundation sawa. Mm, na ushauri labda wa mwisho upe, ambao mm, unawaambia wale wasichana, kina mama ambao wanaishi lakini hawafikiri hata siku moja kwenda kujipima afya zao, uh, huu ugonjwa Uh, naongelea sasa hivi ugonjwa wa ukimwi huu ugonjwa, tunajua, tumesikia miaka yote kwamba badilisha tabia nini, lakini huu ugonjwa kukweli, kwa kweli sio kwamba ni kwa watu wenye tabia fulani tu au watu wenye imani fulani tu, unaweza ukampata mtu yoyote. Nenda ujue kama wewe una umeathirika au vipi. Usiogope, usiogope, kwa sababu siku hizi kuna dawa za ku za ku treat huu ugonjwa na kufanya ukawa na maisha yako ya kawaida, na hata ukatengeneza hata familia na ukafanya vitu kama hivyo, kwamba ukachukua dawa na kumprotect mtoto.