Katika makala ya afya hivi leo, wataalam wanasema kugharamia lishe bora kwa watoto ndo mkakati bora zaidi na wenye manufaa makubwa taifa lolote linaweza kufanya. Ikiwa watoto wanakabiliwa na njaa wanaugua mara kwa mara, watahitaji gharama kubwa zaidi ya matibabu na watakuwa na mchango mdogo sana kwa jamii wanapokuwa, kuliko wenzao walopata lishe bora. Mwandishi wa VOA Carol Pearson anaripoti juu ya uchumi kama njia moja ya kuzuia utapia mlo kwa watoto. Katika zahanati moja ya Ethiopia watoto wanapimwa kubaini ikiwa wanaugua maradhi ya utapiamlo. Tatizo la utapiamlo kwa watoto lipo kila eneo la dunia, lipo pia katika mataifa tajiri na linadhuru zaidi watoto barani Afrika na kusini mwa Asia. Katika baadhi ya sehemu za dunia kama vile nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, utapiamlo unatishia maisha ya watoto. Daktari Peter Salama ni mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nchini Ethiopia. Takriban nchi zote za Afrika zina tatizo kuu la utapia mlo, lakini swali ni limefikia kiwango gani? Uchunguzi mpya uliochapishwa katika jarida la masuala ya afya Lancet unaonyesha kuwa utapia mlo unasababisha asilimia 45 ya vifo vyote vya watoto wa chini ya umri wa miaka mitano. Baadhi ya watoto hawakui inavyotakiwa, hii ikiwa na maana kwamba miili na bongo zao hazikui vema. Tatizo hili huanza mama akiwa mja mzito, anasema daktari Robert Black wa chuo kikuu cha John Hopkins ambaye alisimamia uchunguzi huo. Undernourished mothers have fetuses that don't grow as well. So fetal growth restriction itself is a problem. So babies who are born small for their gestational age. Kina mama wanabeba mimba ambazo hazikui vyema. Kwa hiyo tatizo linaanza pale mama anapokuwa mjamzito kwa kukosa lishe bora mwenyewe. Kwa hiyo watoto wanapozaliwa wana viungo vidogo, wanakabiliwa na kifo au kutokamaa vyema katika maisha yao ya baadaye. Watafiti wanasema ikiwa vyombo vya dola vitachukua hatua, maisha ya watoto milioni moja yataokolewa katika kipindi cha mwaka mmoja. Mojawapo ya mapendekezo ni kuwapa kinamama wajawazito dawa zinazowapa manufaa makubwa za folic acid na calcium inayosaidia mifupa yao. Pia wanaombwa kuwanyonyesha wanao na kuwapa vitamin aina ya a na zinc. Jarida la Lancet lina ripoti kuwa kupunguza kwa kupunguza utapia mlo kwa asilimia 20 kutagharimu dola bilioni 9. Harold Alderman anafanya kazi na shirika la utafiti wa sera ya chakula mjini Washington na ni mmoja wa waandishi wa jarida la Lancet. For every dollar invested you can get between 8 and 10 dollars of economic returns. Kwa kila dola inayowekezwa unaweza kupata hadi dola nane au kumi za manufaa ya kiuchumi. Ninapofanya utafiti huu, nasema ama kwa kweli, hakuna anayeweza kuelezea dhamani ya kuokoa maisha. Aldeman anasema serikali zinanufaika kwa kutoa lishe bora kwa watoto. I'm a little puzzled why governments still think of investments in nutrition as how you compensate the poor, but will do our productive investments elsewhere. Bado na tatizika kuelewa kwa nini serikali zinadhani kuwekeza katika lishe bora ni sawa na kutoa fidia kwa watu maskini na kwamba ni bora kuwekeza katika maeneo mengi yatakayoleta manufaa. Huu ni uwekezaji wenye manufaa. Hakuna ubishi, takwimu zipo. Aidha, Alderman anasema kuwekeza katika lishe bora kwa watoto kutasaidia kuimarisha uchumi wa nchi kwa sababu watoto waliopata lishe bora hufanya vema zaidi katika masomo yao na hatimaye wanakuwa nguvu kazi ya manufaa kwa nchi zao. Taarifa hii inaungwa mkono na utafiti unaoonyesha kuwa watu wazima ambao hawakupata lishe bora utotoni hupata asilimia 20 chini ya kipato cha wenzao waliopata lishe bora utotoni mwao.