Na katika makala ya afya hivi leo tunazungumza na Daktari kasian Mkua. Ni daktari wa maswala ya wanawake kutoka hospitali ya Dodoma nchini Tanzania. Na leo tunazungumzia swali ambalo wanawake wengi wamezidi kutuuliza, kutuma maswali yao kuhusiana na swala la kukoma hedhi. Je, kuna dalili gani wanapitia kipindi cha aina gani? wafanye nini? Basi tega sikio, msikilizaji. Daktari, moja kwa moja, basi swali limekuwa ni hilo, mwanamke anapata dalili. Dalili gani, uh, na anaanzia lini? Mwaka gani hadi wakati gani? Uh, kukoma hedhi kuhusu kupoteza damu au kupoteza kutoka kwa damu nenop mara nyingi sana inaanza kuanzia miaka ya thelathini na tisa mpaka arobaini na tatu. Utakuta kwamba hapo ndio dazi zinaanza kuanza, lakini baada ya hapo mbele kuendelea mbele kabisa, basi huyo mtu atakuwa pia hana hizo damu hazitoki tena, yani ilikuwa na hedhi hapate hedhi tena. Mwanamke anahisi vipi wakati hali hiyo inatokea? Haianzi kukoma ghafla, ila inaanza kupotea kwa mwezi, huu unapata mwezi huu haupati, lakini kwa inachukua kipindi kama ya mwaka mmoja baadaye utaona kabisa kwamba zile hezi tena haupati. Kwa hiyo kitu ambacho kinachotokea ni kwamba imeanza taratibu taratibu, kwamba mwezi huu unapata mwezi ujao haupati. Kwa hiyo pia saa nyingine wanawake wengine wanaweza kuwa wanachanganya kwamba wakaishi kwamba ni wajawazito, kwa sababu pia unapokuwa mjamzito unakuwa hauwezi kupata hedhi. Lakini vilevile akija hospitalini tukimwangalia kama hana ujauzito, tunamwambia kwamba inawezekana kwamba upo katika kipindi cha menopause. Lakini hii ni lazima tuseme kwa mwanamke yoyote kuanza kukoma hedhi kuanzia miaka hiyo thelathini na tisa uliotaja hadi arobaini na tatu hapo, ama wengine wanaendelea kupata hedhi kama kawaida. Kuanzia kipindi hicho mara nyingi tunachukulia kwa asilimia kubwa ya wanawake wanaanza kupoteza hedhi katika miaka hiyo, lakini wapo wengine ambao wanaweza wakaendelea kupata hedhi na kupata hezi, watoto katika kipindi cha zaidi ya miaka hiyo thelathini na saba mpaka arobaini na mbili lakini ni wachache sana. Kwa hiyo asilimia kubwa ya wanawake huo wanapoteza hedhi katika muda huo, na vilevile pia tunajulisha kwa kwamba kwa kama mwanamke ataendelea kuzaa katika kipindi cha zaidi ya miaka hiyo kuanzia miaka arobaini kuendelea mbele, pia kuna uwezekano mkubwa wa kupata watoto ambao Uh, wanakuwa kidogo na mtindio wa akili, yani tunasema kupata down syndrome. Kwa hiyo hatushauri vile vile pia kama mtu ana umu zaidi ya miaka hiyo arobaini kuendelea mbele kuweza kupata mtoto kwa sababu kuna, kuna kuna hatari ya kuweza kumpata mtoto ambaye anaweza kawa na mtindio wa akili pengine nikiondoka kwa wanawake, hili hutokea tu kwa wanawake, kwa sababu wakati mwingine unakuta kwamba mwanamume mzee kabisa anapata watoto ha hapo, hakuna uwezekano hmm, mtoto yule kuwa pengine akili punguani au kuwa na matatizo ya afya. Kwa hili huwa linaenda katika pande zote mwanaume. Ni kweli kwamba anaweza akaendelea kuzaa kwa mpaka kipindi hicho cha miaka yote hiyo, lakini kwa mwanaume vilevile anaweza akapata mtoto ambaye uko hivyo, lakini sio akuwa punguani, kwa, kwa sababu kuna matatizo mengi ambayo anaweza kuwapata watoto, lakini kwa upande wa mwanaume kuna matatizo mengine na mtoto kunakuwa na asilimia nyingi watoto ambao wanakuwa na magonjwa fulani fulani, kama mwanaume pia akiwa mzee vilevile. Kuna asilimia fulani, kama mwanaume akiwa mzee au akiwa na miaka zaidi ya arobaini na tano mbele akapata mtoto, na pia kunakuwa na asilimia fulani za kuweza kuwa na magonjwa fulani ya watoto. Tukirejea katika hili swala la kukoma hedhi, wakabiliane uh, nalo vipi? Kuna matatizo fulani yanayojitokeza wakati wanakoma hedhi? Kuna madawa yoyote wanaweza kuyatumia au hiki ni kitu ambacho kina fanyika tu kama ilivyo katika maumbile. Kukoma hedhi kunaweza tukaambatana na matatizo kadha wa kadha, lakini mara nyingi sana, kama matatizo yatakuwa amezidi, basi tutakuwa tuna washauri waweze kutumia homoni za kutoka nje, tunampatia dawa ambazo zinakuwa zinafanya kazi kama zile homoni za zamani ambazo katika mwili wake. Lakini kama kutakuwa na matatizo makubwa zaidi, ambao kwa mfano hayo matatizo, unaweza ukakuta kwamba kuna muda mwingine, kuna kitu kinachoitwa osteoporosis, yaani kaa mifupa inakuwa laini zaidi na wakina mama wanaweza wakawa wapo katika hatari y zaidi ya kuweza kuvunjika ile mifupa yao. Mara nyingi kama kunakuwa na shida kama hiyo, tutampatia homoni za za nje, yaani kwamba tutampatia zile dawa ambazo zinakuwa na homoni sawasawa kabisa na zile ambazo zilikuta nazo mwanzoni. Lakini pia kuna dalili zingine ndogo ndogo ambazo unaweza kaa kama mama anaba tabia ya mama anaweza akawa na barilisa, anaweza akawa na hasira kutoka mwanzoni, anaweza kawa anapata vipele pele fulani vya uzoni. Kwa hii hizo ni dalili ndogo ndogo, kama natakuwa na dalili kubwa zaidi ataiaaymatibabu ni Dr. Kasin Mkua, ni daktari wa maswala ya wanawake akizungumza nasi kutoka hospitali ya Dodoma nchini Tanzania.