Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mzozo wa kimya kimya wa kisiasa unaoendelea nchini Madagaskar. Maafisa wa kusini mwa Afrika wamelitaka taifa hilo la bahari ya Hindi haraka kuitisha uchaguzi baada ya mpango mwingine wa kurejesha mamlaka ya kikatiba kuvunjika. Kisiwa hicho kimegubikwa na mzozo wa kisiasa tangu mwaka 2009 wakati meya wa mji mkuu alipomwondoa madarakani rais wa nchi hiyo. Mwandishi wetu Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mwaka 2009, taifa la kusini mwa Afrika la Madagaskar lililojulikana kama kisiwa cha peponi na kujulikana kwa zao lake la vanila na ufukwe nzuri sana lakini mapinduzi ya mwaka huyo yaliyoongozwa na meya wa mji mkuu yalisukuma kisiwa hicho cha bahari ya Hindi katika vurugu. Leo hii, wakati kiongozi wa mapinduzi anakataa kukaa kando na kuruhusu uchaguzi, taifa hilo limetumbukia katika mzozo wa kisiasa, ambapo afisa mmoja wa masuala ya kibinadamu akiuelezea ni mzozo wa kimya kimya. mwakilishi wa UNICEF kwa Madagascar, Stephen Laurier, anasema watu takriban milioni ishirini na mbili wakazi wa kisiwa hicho wanataabika wakati kiongozi wa mapinduzi Andrew Rajoelina anaendelea kupuuza wito wa kuliondoa jina lake kwenye karatasi ya kura. Vigezo vingi vya maendeleo vimeshuka au vimesimama kabisa, wakati tunaona nchi nyingi za Kiafrika zikiwa na maendeleo hapa Madagaskar mambo ni mabaya sana kuliko alivyokuwa awali. Laurie anasema wakazi tisa kati ya kumi wa Madagaskar wanaishi chini ya dola mbili kwa siku. Zaidi ya watoto milioni moja na nusu hawaendi shule. Nusu ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano wana utapiamlo sugu ambao unapelekea uharibifu ambao hauwezi kubadilishwa. Mamia ya vituo vya afya vimefungwa na wakati ambapo taifa liliwahi kuwa kwenye mwelekeo kufikia malengo ya maendeleo ya milenium ifikapo mwaka 2015, hivi sasa hayatafikia tena. Anasema kushuka kwa hali kunaweza moja kwa moja kuhusishwa na mzozo wa kisiasa tangu mwaka elfu mbili na tisa. Matumizi ya serikali na misaada ya ufadhili imeshuka kwa sababu ya hali ya kisiasa Rajoili na kukataa kujiondoa katika kartasi ya kura kunamaanisha kuwa hakutakuwa na upigaji kura kwa mara nyingine tena. Wapatanishi wa kieneo kwa miaka kadhaa wamejaribu kubuni suluhisho ambalo litafungua njia kwa uchaguzi na kuwepo kwa kipindi cha mpito cha amani. Kura tayari imeahirishwa mara kadhaa na hivi sasa imepangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi Agosti. Madagaskar haiwezi kumudu kuitisha uchaguzi yenyewe bila ya msaada wa kimataifa, na taasisi kubwa kama Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Maendeleo ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika wanasema hawatasaidia katika hilo mpaka Rajoelina atekeleze matakwa yao. kama mvutano ukiendelea, anasema mchambuzi David Zomenu wa taasisi ya maswala ya ulinzi mjini Pretoria, kwa vikwazo huenda vikamtenga zaidi Rajoelina. Uchumi umedidimia wakati wa utawala wake na anasema takriban watu laki mbili wamepoteza ajira zao. Kigezo kingine ambacho nadhani ni muhimu sana ni kile ambacho tayari kinaonekana mianya katika jeshi na hali ya kutokuwa na uhakika, malalamiko miongoni mwa raia. Kama alivyoingia madarakani kupitia upinzani wa umma ndivyo atakavyoondoka madarakani kwa upinzani wa umma, kwa sababu watu wanapoteza kazi zao. Vijana ambao hawawezi kupata ajira watamnyoshea kidole mtu anayehusika na hali ilivyo Madagaskar, na hilo ndio linatokea kote barani humo kati ya Afrika Kaskazini. Vijana wanahamasishwa, hawako tayari tena kuwakubali viongozi wao ambao wamejiweka wenyewe mamlakani. Ubishi wa Rajoelina anasema unaosukumwa na uwakilishi wa viongozi wengine wawili wa mapinduzi katika karatasi ya kura. Rais wa zamani Didier Ratsiraka na mke wa rais wa zamani anayeishi uhamishoni Marc Ravalomanana waliruhusiwa kuingia katika kinyang'anyiro hicho pamoja na Rajoilina. Zomenu anasema hakuna kati ya hao watatu angeruhusiwa kuwania uraisi, Ratsiraka na Ravalomanana kwa sababu hawajakidhi mahitaji ya ukazi na Rajoilina kwa sababu alikubali kutowania, ikiwa ni sehemu ya makubaliano yaliyosimamiwa na Sadek. Laurea anasema maafisa wa misaada hawajali nani anachaguliwa kuingia katika jumba la raisi, ili mradi mvutano unavunjwa na kazi za kibinadamu zinaweza kuanza tena.