Msikilizaji na ajina. Katika habari za dunia tunaanzia huko Mali ambapo Mali iki, wakati ikihesabu kura zake baadhi ya uchaguzi katika uchaguzi wake wa urais uliofanyika Jumapili. Waziri Mkuu wa Ufaransa Jean Marc Ayrault amesifu uchaguzi huo kuwa wa mafanikio makubwa, ambao utaipa Mali kila nafasi ya kuwa taifa huru la kidemokrasia na kuhakikisha maendeleo yake. Ufaransa iliongoza majeshi kuingilia kati mzozo wa Mali baada ya miezi kumi na nane ambayo ilipelekea mapinduzi ya kijeshi na wanamgambo wa Kiislamu kudhibiti upande wa kaskazini mwa nchi. Mwandishi wa VOA Aneluk anasema maafisa wa uchaguzi wanaripoti kuwa watu wengi walijitokeza kupiga kura, na kwamba wananchi wana furaha na matumaini. Ulinzi ulikuwa mkali wa upigaji kura, wakati ukifanyika kwa amani, licha ya vitisho vya watuareg wanaopigana kujitenga na wafuasi wa rais aliyetimuliwa madarakani nchini Misri Mohamed Morsi wameitisha maandamano leo Jumatatu jioni katika majengo ya ulinzi, na hivyo kukaidi maagizo ya kijeshi ambapo limeweka serikali ya muda kwa karibu mwezi mmoja sasa. Katika taarifa ya leo makundi yanayomuunga mkono Bwana Morsi yalitoa mwito wa raia wa nchi hiyo kukutana Jumanne katika kilo alichokita maandamano ya mamilioni kwa wafuasi wa Morsi na kudai uhuru wa taifa, utaifa wao. Jeshi la Misri lilitoa onyo kwa wafuasi wa Morsi kuondoka katika majengo ya kijeshi hasa makao makuu ya idara ya kijasusi. Jeshi limesema eneo hilo ni muhimu sana na kwamba yeyote atakayesogelea atakuwa hatarini. Wakati huo huo, mkuu wa masuala ya sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Catherine Ashton yuko Cairo kufanya mazungumzo na viongozi wa mpito wa Misri, ikiwa ni ziara yake ya pili katika nchi hiyo mwezi huu. Polisi nchini Tunisia wamefiatua gesi ya machozi kutawanya waandamanaji wanaoipinga serikali baada ya kupambana nje ya ofisi za manispaa huko Sidi Bouzid. Mamia ya wa waandamanaji leo walikusanyika katika eneo na kuzuia wafanyakazi kuingia kwenye jengo. Mji huo ni kitovu cha mzozo wa mwaka elfu mbili kumi na moja uliomtimua madarakani rais wa muda mrefu Zine El Abidine Ben Ali na kusababisha maandamano yaliyojulikana kama Arab Spring ambayo alienea kote nchini. Waandamanaji wamekuwa wakipinga utawala wa chama cha Ennahda wakisema kuwa Waislamu wenye msimamo wa kati hawajafanya vya kutosha kuacha kutoa fedha au kuunga mkono Waislamu. Na mamia ya waandamanaji walikusanyika katika barabara za mji wa Bengazi nchini Libya leo Jumatatu kupinga wimbi la ghasia zinazoendelea mjini humo baada ya milipuko miwili kukumba mji huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wapatanishi wa mzozo wa Israel na Palestina wanatarajiwa kukutana leo mjini Washington kwa mazungumzo ya awali ya kuanza tena juhudi za upatanishi ambazo zimekwama kwa takriban miaka mitatu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atakuwa mwenyeji wa wapatanishi Zip Livin kwa ajili ya Israel na Saib Erekat wa Palestina katika chakula cha futari Jumatatu usiku kwa ajili ya kuanza mazungumzo. Pande zote mbili zitakutana pamoja kwa ajili ya mazungumzo kesho. Keri anasema na furaha kwamba viongozi wa Palestina na Israel wameonyesha kuwa tayari kufanya maamuzi magumu yanayotakiwa wakati huu. Jumapili, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alishinda upinzani mkubwa kutoka baraza lake la mawaziri kupitisha kuachiliwa kwa wafungwa wa Palestina. Na wapiga kura milioni sita wa Zimbabwe watafanya uchaguzi wa kitaifa Jumatano, lakini kwa mujibu wa takwimu za umoja wa Mataifa, mamilioni ya wa Wazimbabwe wanaishi nje ya nchi na wengi wao hawajaridhika na utawala uliopo hivi sasa. Serikali ya Zimbabwe imesema haina uwezo wa kuhakikisha wananchi wanaoishi nje ya Zimbabwe watashiriki kwenye uchaguzi huo, lakini wakosoaji wake wamesema hizi ni hatua za kudhoofisha upinzani huko mjini Johannesburg, ambako kuna wahamiaji wengi wa Zimbabwe, juhudi za pamoja zinafanywa kuwawezesha kurejea nyumbani kushiriki katika uchaguzi huo. Shirika la kimataifa la uhamiaji linasema Wazimbabwe milioni mbili hadi tatu wanaishi Afrika Kusini. Rais Robert Mugabe ambaye anaongoza Zimbabwe kwa muda mrefu atagombania tena kiti hicho na kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa waziri mkuu Morgan Changirai. Baba Mtakatifu Francis amezungumza kuhusu mashoga katika kanisa Katoliki, lakini amesema mlango umefungwa kuwekwa wakfu kwa wanawake kuwa makasisi. Wakati akiondoka Brazil, safari ya kwanza nje ya nchi tangu kushika wadhifa wa upapa, Baba Mtakatifu alizungumza na waandishi wa habari ndani ya ndege siku ya Jumatatu kuelekea Rome. Amesema hawezi kutoa hukumu juu ya swala la ngono kwa makasisi. Amesema ikiwa mtu ni shoga na anamtafuta Mungu na ana nia njema, mimi ni nani kumtolea hukumu? Alizungumza hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliodumu kwa takriban saa moja na nusu. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki aliongeza kuwa kanisa bado linatambua vitendo vya ushoga kuwa dhambi lakini mashoga wasitengwe kutokana na hali yao unaendelea kusikiliza habari muhimu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Afisa wa idara ya uhamiaji ya serikali ya Rusia amesema ni vyema kwa wakala wa zamani wa shirika la kijasusi la Marekani Edward Snowden kubaki katika uwanja wa ndege wa Moscow Sheremetrevo kwa sababu anatafutwa na kwa hiyo atakuwa salama hapo. Marekani iliahidi Russia kwamba Snowden hatakabiliwa na hukumu ya kifo ikiwa atarejea nchini humo kujibu mashtaka ya tuhuma za kutoa siri za kijasusi za Marekani. Wakala huyo wa zamani wa NSA amekuwa kwenye uwanja wa ndege wa Rasia kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa wakati akisubiri kibali cha muda cha hifadhi huko Rasia. Wakili wa Snowden amesema ombi lake limefikishwa katika idara ya uhamiaji ya Rasia na sasa wanasubiri maamuzi. Wimbi la mashambulizi ya mabomu ndani ya gari yamepiga katika mji mkuu wa Iraq na kuua watu 44 na kujeruhi wengine 168. Mfululizi wa mashambulizi kumi na mbili ya mabomu leo Jumatatu yalipiga katika eneo la washia huko Bagdad, wakati nchi hiyo ikitaabika na ghasia na mizozo ya kiholela. Hakuna taarifa za haraka za aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo. Washirika wa Alqaida walioko Iraq mara nyingi wametumia mashambulizi ya mabomu ndani ya gari kudhoofisha serikali ya nchi hiyo. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Japan anatembelea China Jumatatu na Jumanne kwa ajili ya mazungumzo na maafisa waandamizi kuhusu mzozo wa muda mrefu baina ya toko, Tokyo na Beijing kuhusu umiliki wa kisiwa cha mashariki mwa bahari huko China. Safari ya Akitaka Saiki imekuja wakati kuna mzozo wa kieneo wa baharini ambayo imeharibu uhusiano wa nchi hizo mbili. Waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, aliwaambia waandishi wa habari wiki iliyopita kwamba ana matumaini ya kufanya mazungumzo ya hali ya juu na China kuhusu mizozo ya kieneo inayozunguka katika eneo lenye utajiri mkubwa wa rasilimali katika visiwa vya Senkaku vinavyoitwa Diaoyu nchini China.