Hali halisi kama tunavyoongea leo katika maeneo matatu ya nchi ya China, kwa maana ya ili eneo linaloitwa mainland China na lile eneo linaloitwa Hong Kong na Macau, ni kama ifuatavyo kwa sasa. Kuna Watanzania wafungwa na mahabusu arobaini na tatu, na kwa upande wa Hong Kong, kwa kweli hali sio nzuri. Tunapoongea leo Hong Kong kuna wafungwa na mahabusu mia moja ishirini na tatu na wote Da wako mahabusu na jela kwa ajili ya uh, makosa ya dawa za kulevya na katika uh, uh, jimbo la makao, ni jimbo linajitegemea uh, la China pia kuna wafungwa na mahabusu wa kitanzania wapatao kumi. Je, mpaka sasa hivi kuna wowote ambao tayari wamehukumiwa na labda wamehukumiwa vifungo vya miaka mingapi au ni kitu gani kinachoendelea? Nimejaribu kutenganisha makao, Hong Kong na China kwa sababu wa sheria zina-zinatofautiana kwa upande huu wa, wa China yenyewe. Kwa kweli, kosa la kuingiza dawa za kulevya na matumizi yake ni kosa kubwa sana, na kithibitika mahakamani, maana yake ni, ni kunyongwa au pengine kufungwa maisha. Kwa hiyo, kwa wale arobaini na tatu niliyosema, wengi wao kwa kweli wamehukumiwa kunyongwa, lakini kwa sababu za kiuchunguzi mara nyingi huwa wanachunguzwa sana ili waweze kueleza uh, jinsi walivyofika hapa na ambao nani wanawatumikia. Unavyofahamu, hawa watu wana, hao vijana wanaitwa wanaitwa mules, punda. Wanapobeba mzigo, unajua mzigo si wa punda. Kwa hiyo wakihukumiwa kunyongwa, huwa wanafahamu kabisa kwamba hawa ni wabebaji. Kwa hiyo wanajaribu kwa miaka miwili kuwachunguza hasa nani wamewabebesha kwa ajili hiyo wakionyesha ushirikiano, na inaonekana ina, wengi wa Watanzania wanaonyesha ushirikiano, kwa hiyo huwa wanafungwa maisha. Mpaka mimi mpaka ninapoongea leo, mimi na miaka kama mwaka mmoja, na sijasikia mtanzania lenyongwa, na wengi wamefungwa maisha. Ishara ni kwamba wameshirikiana vizuri na vyombo vya uchunguzi, na hii imesaidia kwa upande wa Hong Kong na Macau. Adhabu ya wale waliothibitika na kosa la dawa za kulevya ni kufungwa maisha. Kwa hiyo wengi umefunga maisha, na mara nyingi ni miaka ishirini na huwa inapungua kidogo kwa jinsi ambavyo wanakuwa na tabia njema. Je, yes. Sasa ukiwa kama balozi wa Tanzania huko China, mnajaribu kuwasaidia vipi hawa vijana ambao wamekamatwa na haya madawa ya kulevya? Kwa hiyo tunachofanya sana sana ni kujua hali yao na kufahamu kwamba wako hapa. Nimesema hapo awali kwamba kosa la kubeba dawa za kulevya au kulea dawa za kulevya China ni kosa kubwa, ni kama vile unatangaza vita dhidi ya nchi hii. Kwa hiyo hata kule kuwasiliana na ndugu zao pia ni ngumu sana, haiwezekani kwa ni balozi tu au mwakilishi wake ndio wanaoruhusiwa kuenda kuwatembelea magerezani. Au pale inapolazimika ndugu au jamaa wa mfungwa fanikiwa kuja China, lazima aandamani na balozi kuenda kumwona na ni muda mfupi sana usiozidi i, dakika ishirini.