Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wa Zimbabwe wanavyoelezea jinsi bado walivyo nyuma katika uwanja wa kisiasa nchini humo. Kesho Jumatano wa Zimbabwe wanakwenda kupiga kura chini ya katiba mpya wakiwa na matumaini kuwa wanawake wengi zaidi wataingia katika siasa. Mwandishi wetu Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare kuwa baadhi ya wanawake wanasema njia ya kuelekea katika usawa wa kijinsia katika siasa za Zimbabwe ni ndefu sana. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Hesabu ya watu nchini Zimbabwe mwaka 2012 inaonyesha kwamba wanawake ni asilimia 52 idadi ya watu wote nchini humo. Lakini takwimu hiyo haijabainisha katika uwanja wa kisiasa . Wanawake wengi walikuwa na matumaini kwa katiba mpya ambayo imepitishwa rasmi mwezi Mei, ingeshawishi wanawake wengi kuania nafasi za uongozi. Waraka huo unatoa hifadhi mpya ya kisheria kwa wanawake, kama vile haki sawa katika maeneo ya kazi na haki za kumiliki ardhi, lakini watetezi wa haki za wanawake wanasema katiba ina upungufu kwa kuhakikisha kwamba nchi inatimiza malengo ya uwakilishi wa asilimia 50 katika siasa ifikapo mwaka 2015 kama ilivyotakiwa na kitengo cha jinsia na maendeleo katika Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika. Virginia Mwanigwa, mwenyekiti wa ushirika wa wanawake Zimbabwe, anasema katiba imeongeza viti sitini katika bunge lenye viti mia mbili na kumi ambavyo vitatengwa kwa ajili ya wanawake, na hiyo ni idadi ndogo kuliko walivyotaka. What the people asked for is 50/50. That translates to gender equality. We know we've got the 66 reserved in parliament, but that was never what we were looking for. Watu walichoomba wakati wa utaratibu wa kuandika katiba ni asilimia 50 kwa 50. Hiyo ndiyo inaelezea usawa wa jinsia. Tunafahamu tuna viti sitini vilivyotengwa katika bunge chini ya katiba mpya, lakini hilo kamwe hatukuwa tukilitaka. Tulikuwa tunataka mchanganyiko katika viti vya bunge, ili tuweze kusema kama ni viti mia mbili kumi bungeni, basi viti mia moja na tano ni vya wanawake. hatuja furahi, lakini kuna vikwazo vingine kwa wanawake katika siasa, anasema Seli Dura, mwanaharakati wa masuala ya jinsia katika Women's Youth Forum nchini Zimbabwe. sure is... kuweka mambo sawa kunahusu vigezo mbalimbali mbali. Ni kuhusu kubuni njia ya kuhakikisha kwamba wanawake wana rasilimali ni kuhusu ushawishi katika serikali kwamba rasilimali zinatolewa kwa mujibu wa sheria. Ya fedha katika siasa, ni vyema kuwepo na kipengele cha kuhakikisha kwamba zinatengwa kwa ajili ya wanawake kugombea. Kwa ujumla, wanawake nchini Zimbabwe wako nyuma katika misingi ya fedha ambazo zinahitajika kwenye kampeni. Lakini Jessie Majome, naibu waziri wa masuala ya wanawake Zimbabwe, anasema uwanja wa siasa umeboreka kwa wanawake kwa mujibu wa katiba hiyo. Katiba iliungwa mkono na vyama vyote katika ushirika na kuidhinishwa kwenye kura ya kitaifa ya maoni. Majome, ambaye alikuwa msemaji wa serikali katika kamati ya bunge ambayo iliandika katiba mpya ya Zimbabwe, anasema itachukua muda hasa kwa uwezekano wa mwanamke kuwa raisi hapo baadaye. How people vote. Clearly. ni vigumu kusema kwa sababu ya hali kwenye uwanja wa siasa Zimbabwe. Inategemea jinsi watu watakavyopiga kura hapo baadaye. Ni dhahiri hatutaona rais mwanamke mara ya kwanza baada ya katiba mpya, lakini huwezi kujua, labda mara ya pili au mara ya tatu na hatimaye hilo litatokea, lakini kwa hakika si mara hii. Siasa katika ngazi ya juu zimetawaliwa na mtu mmoja, Rais Robert Mugabe ambaye ametawala Zimbabwe kwa zaidi ya miaka 30 chama cha bwana Mugabe cha ZANU PF na Movement for Democratic Change cha waziri mkuu Morgan Changirai vinashindana katika juhudi za kumaliza muda wa serikali ya kushirikiana madaraka ambayo iliundwa mwaka 2009 kufuatia mzozo wa uchaguzi. Huku mapambano ya madaraka yakiwa yamebuika uchaguzi, suala la madaraka ya kisiasa kwa wanawake linaonekana kuchukua nafasi ya nyuma hivi sasa.