Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe na Waziri Mkuu Morgan Changirai wote wanatabiri ushindi mkubwa wakati wapiga kura wakipiga kura zao leo katika uchaguzi wa rais na bunge. Wapinzani hawa wawili ndio wagombea wakuu katika uchaguzi wa rais ukiwa na wagombea watano ambao wamepelekea mistari mirefu ya wapiga kura katika vituo. Waziri Mkuu Morgan Changirai anajaribu kwa mara ya tatu kumwondoa Rais Robert Mugabe na ameshutumu chama cha rais kujaribu kuiba kura. Makundi ya haki za binadamu na wakosoaji yametoa maelezo kama hayo. Bwana Mugabe anakataa kuhusika na wizi wa eneo yote wa kura. Ameongoza nchi hiyo tangu mwaka 1980 wakati wa uhuru na ameahidi kuheshimu matokeo ya, ya kura. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo inayo mpaka Agosti 5 kutoa matokeo. Maafisa huko Mali wanatarajiwa kutoa matokeo ya muda ya uchaguzi wa rais nchini humo hii leo. Upigaji kura wa Jumapili ulionekana kama hatua ya kwanza ya kuelekea kwenye kurejesha mali katika hali ya kawaida baada ya machafuko ya mwaka mmoja na nusu. Jumanne, waziri wa tawala za kieneo Kanali Musa Sinko Kulibali alisema matokeo ya mwanzo no yanaonyesha mgombea anayeongoza ni waziri mkuu wa zamani Ibrahim Babakar Keita. Alikuwa akiongoza kwa kiasi kikubwa na anaweza kushinda bila tabu. Hakueleza tofauti hiyo ya ukubwa, lakini alisema kama ikibaki hivyo hakutakuwa na uchaguzi wa marudio. Umoja wa Mataifa unasema Afghanistan imetoa ongezeko la asilimia 23 katika idara ya raia, idadi ya raia wanaojeruhiwa katika miezi sita ya kwanza ya mwaka 2013. Tume ya Umoja wa Mataifa huko Afghanistan au UNAMA imesema katika ripoti yake ya nusu mwaka iliyotolewa leo Jumatano kwamba ongezeko la vifo vya raia linatokana na ongezeko la matumizi ya mabomu. Junama imetoa idadi ya vifo vya raia 1319 na 2533 liliojeruhiwa katika nusu ya mwaka 2013, ongezeko la vifo la asilimia 14 na asilimia 28 ya majeruhi katika kipindi kama hicho mwaka 2012. Shirika hilo linasema majeruhi hao wanaonyesha kupungua kwa mwaka 2012 na kuweka ishara ya kurudi kwa mtindo wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili wakati idadi kubwa ya vifo na majeruhi iliyoonekana. Na viongozi kutoka nchi za maziwa makuu wametoa wito wa, mito wa mito ushirikiano mkubwa katika kurejesha amani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Geb Joslo ametuletea taarifa kutoka kwenye mkutano wa wakuu wa nchi hizo mjini Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jaji wa kijeshi anayesimamia kesi ya, ya mwanajeshi wa Marekani Bradley Manning anasikiliza maelezo kutoka pande zote mbili juu ya muda gani ya kaejela kwa kutoa siri za serikali kwa mtandao wa WikiLeaks. Manning alikutwa na makosa Jumanne katika mashtaka karibu yote 21 ya uhalifu yaliyomkabili kwa kuwasilisha zaidi ya nyaraka laki saba za siri lakini jaji huyo alitoa hukumu kwamba hakuna kosa la kumsaidia adui kupitia njia ya mbadala, kosa ambalo lingeweza kumpeleka jela la maisha bila ya kuwa na uwezekano wa kutoka. Hatua ya kutoa hukumu inayoanza leo Jumatano itatoa ushahidi wa kumsaidia jaji Denis Lind, kanali wa jeshi, kuwa ni muda gani Manning atakaa jela. Mwanajeshi huyo mwenye umri wa miaka 25 yuko kizuizini tangu Mei 2010 anaweza kufungwa kwa miaka 136 kwa ujasusi, kuiba mali za umma, wizi wa kompyuta na mashitaka mengine. Baba wa mtu aliyetoa siri za ujasusi za Marekani Edward Snowden ametokea katika mahojiano kwenye televisheni ya Russia. Lon Snowden alisema Jumatano katika televisheni ya Rusia 24 juu ya yote anachotaka ni mwanaye kuwa na usalama. Snowden alimwambia mwanaye anampenda na anamtarajia kumwona katika siku za karibuni. Mfanyakazi wa zamani wa idara ya usalama ya Marekani Edward Snowden amekwama kwenye eneo la kupita wasafiri kwenye uwanja wa ndege wa Moscow Sheremetevo tangu alipowasili nchini humo akitokea Hong Kong Juni 23. Russia inaangalia ombi lake kwa hifadhi ya muda. Wimbi la joto kali limepita kwenye eneo kubwa la China na kuwa watu kadhaa na kupelekea maafisa wa China kutangaza hali ya tahadhari ya joto. Shirika la habari, la habari la serikali Shinua linasema maafisa wa eneo hilo wameripoti zaidi ya vifo kumi kutokana na joto kali huko Shanghai, ambako kumekuwa na zaidi ya siku tisa za joto zaidi ya nyuzi joto 38 Celsius. Maafisa wanasema hii ni Julai ya joto kuliko zote huko Shanghai katika miaka 140. Kwa mara ya kwanza idara ya hali ya hewa imetoa kiwango cha pili cha tahadhari ikiwaonya wakazi kupunguza shughuli za nje na kuhakikisha kwamba wana viyoyozi majumbani mwao. Onyo hilo la joto lipo katika majimbo tisa kusini na kati ya China ikiwa ni pamoja na Shanghai, Chongqing na Yunnan. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari za dunia. Umoja wa Afrika mwaka huu 2013 umetimiza miaka 50 tangu kuanzishwa kwake. Katika mwendelezo wa kuchambua ajenda za kimaendeleo na mafanikio ya umoja huo, taasisi ya utafiti na uchambuzi wa masuala ya jamii, uchumi siya, na siasa ya Brookings iliyopo jijini Washington, Marekani, iliandaa kongamano fupi juu ya mustakabali na mwelekeo wa Umoja wa Afrika kwa miaka 50 ijayo. Akizungumza katika kongamano hilo lilojumuisha wakurugenzi kutoka benki ya Dunia, mabalozi wanaowakilisha nchi za Afrika hapa Marekani, pamoja na wadau na wasomi wa siasa na uchumi, mwakilishi wa Umoja wa Afrika kwa nchi ya Marekani, Balozi Amina Salum Ali alisema kuwa Afrika imepiga hatua kubwa ya kimaendeleo ukilinganisha na miaka hamsini iliyopita. Balozi Amina Salum Ali alisema Bara la Afrika bado lina changamoto zinazohitaji uwajibikaji wa, wa nchi wanachama katika kutekeleza maazimio yake ikiwemo kuimarisha ya demokrasia na utawala bora. Maafisa wa Iraq na vyanzo vya hospitali vinasema mfululizo wa milipuko ya mabomu huko Bagdad na miji mingine imeua watu wapatao ishirini na kujeruhi wengine sitini na tano. Shambulizi baya zaidi lilitokea katika mji wa kaskazini wa Kirkuk ambapo mabomu mawili ya kwenye gari na jingine la kandoni mwa barabara ikilenga msafara wa mkuu wa polisi liliua watu tisa. Huko Baghdad milipuko ya kwenye gari ilishambulia maeneo kadhaa ya washia na kuua watu wapatao nane.