Na katika makala ya afya hivi leo, tunaendelea kujibu swali la wasikilizaji kuhusu dalili za kukoma hedhi. Wiki jana, Dr. Kasen, mkuu wa hospitali ya Dodoma Tanzania, alielezea juu ya baadhi ya dalili zinazojitokeza mwanamke anapoanza kukoma hedhi, mojawapo ikiwa hasira hasira, na hivi leo Dkt. Mkua anaendelea kujibu swali hilo vile vile kwamba kunaweza kawa na dalili ya kukauka ule uteuke wa ukeni unaeza kawa pia unakauka. Kwa hiyo unaweza kawa hata wakati wa kujamiana unaweza sio kama zamani, maana unaeza kawa naza kupata maumivu pia hata wakati wa kujamiana kwa sababu ule uteuke wa ukeni unaeza kawa unakauka. Kwa hiyo pia hiyo ni dalili mojawapo ambayo pia mwenzi wake pia lazima aweze kutambua kwamba sasa hivi mke wangu anakuelekea ni wapi na kujua kwamba ni jinsi gani naweza kumsaidia. Sasa baada ya kukoma hedhi, hali inaendelea hivyo au ata katika hali gani sasa, kwamba kama akiendelea hivyo, maanake kama nilivyosema, kama kutakuwa na shida kubwa zaidi, basi tukafanya hizi. Kuna kuna matibabu ya aina nyingi, kama nilivyosema kwamba tunaeza tukampatia hizo homoni za nje, yani dawa mbalimbali ambazo zinaa zika au zikaweka zile homoni, kwa sababu hii yote inatokana na imbalance of hormone, kwamba mwanzoni alikuwa na homoni fulani za kike na ko, kadiri muda unavyozidi kukua, zile homoni zinazidi kupungua mwishowe kabisa unakuwa hazipo. Kwa hiyo ndicho ambacho kinasababisha tatizo. So, hili kwa hiyo, kama kunakuwa na shida kama hiyo, mara nyingi sana zinaweza zikamshauri kuweza kutumia hizo homoni zingine ambazo zipo katika mfumo wa madawa na zinaweza zikamsaidia vizuri. na hizo homoni zitamsaidia vipi? anaendelea kupata hedhi au zinamwondolea hizo dalili ambazo umetaja? Kwanza kabisa, zitamwondolea hizo dalili ambazo imezitaja. Hicho ndio kikubwa ambacho hizo homoni zinaweza zikafanya, lakini kama ile nyumba ya uzazi ni bado ipo ina nguvu na ipo vizuri, kama na ikapokea zile damu ani ikajezeka zile kuta zake, basi mwanamke pia anaweza akapata hedhi. Lakini kama zile nyumba ya uzazi na zile kuta zake zinakuwa zimechoka na zile kujimeka, tena zile dalili tu ndo zitaondoka, lakini pata hedhi naweza ikashindikana kidogo. Hedhi itaendelea lakini dalili zitaondoka. Shida ambayo ipo kama ataacha kutumia zile dawa, kuna uwezekano mkubwa pia wa zile dalili kujirudia kama kuta za ili nyumba ya uzazi bado zina nguvu na zinaweza kujitengeneza, hatapata hedi, lakini kuna wakati mwingine zile kuta za ndani zinaweza zikawa haziwezi tena kujitengeneza, kwa hiyo maanake hataweza kupata hedi hata kama kuna homo. Kuna wengine ambao ukiwapatia dawa wanapata hedi zao na zile dalili zinaondoka, lakini kuna wengine ambao hedi hawapati lakini dalili zinaondoka. Dkt. Mkua, hili ni swala linalotokana wakati mwingine na kijenetiki, mazingira au vyakula kama ilivyo kwa kuanza n kuna watu tulikuwa tunasema kwamba aturusi mtu wa msichana mwenye miaka kumi na tatu basi aanze hedhi, lakini siku hizi mpaka wasichana wa miaka tisa anaweza akaanza hedhi yake. Kwa hiyo hilo suala pia linaendana vile vile na kukoma hedhi kwamba kuna wengine ambao wataanza mapema, lakini vilevile kuna wengine ambao watakaochelewa, na haya maswala yote yanaenda katika jenetiki vile vile na mazingira. Na akianza hivyo hedhi mapema, ina maana kwamba atakoma mapema au sio? Lazima ifuate mkondo huo? Sio lazima kwamba akianza hedhi mapema basi atakoma mapema ni kutokana na mazingira na vyakula ambavyo vinatumika sana siku hizi, kwa vinasababisha pia watu waanze hedhi mapema vilevile. Inawezekana kwamba kuna dawa mbalimbali ambazo zinaweza katumia, ambazo amba zikaleta zi, zi shida katika swala so zima la hedhi ndio maana siku hizi kuna watu wengine utakuta wanakuambia bwana tunaenda hedhi uh, siku nyingi lakini wengine utakuambia bwana sisi tunaenda siku kidogo kwa hiyo pia ipo pia hayo mazingira ni dr kasen mkuu wa hospitali ya dodoma nchini tanzania akizungumza katika kipindi cha afya hapa sauti amerika