Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia watanzania waliokamatwa China, hong Kong na Makau kwa kuhusika na usafirishaji wa madawa ya kulevya. Baadhi ya wa watanzania hawa wa madawa ya kulevya wameshahukumiwa na wanatumikia vifungo vyao wa huko China. Mwenzangu Hadije Riami amezungumza na Philip Marmo, balozi wa Tanzania nchini China, na kwanza kumuuliza wanapokwenda kuwaona watanzania hawa katika magereza haya ya China, wanawaeleza ni msaada gani ambao wataweza kuwapatia? Tunawapa ushauri na saa, kwa sababu kuna udanganyifu mkubwa kwenye magereza haya. Wengine wanaambiwa kwamba kuna uwezekano wa kurejesha nyumbani ili wamalize vifungu vyao, lakini huwa tunawaeleza kwamba hili ni jambo haliwezekani, kwa sababu Tanzania na China, Tanzania na Hong Kong, Tanzania na Macau, hatuna mikataba ya kubadilishana wafungwa na wala hatuna sasa hivi uwezekano wa kujadili jambo hili kwa sababu ujio ni mkubwa. Laiti ingepita mwaka mzima au miaka miwili bila kuwa na mtu au wa mhalifu ameleta dawa za kulevya huku, tungeanza hata mjadala na, na nchi hizi. Kunakuwa na uchunguzi mkali sana, unachukua hata miaka mitatu wakati mwingine. Hatujui wanawaelezea nini, wanazielezea nini mamlaka za hapa. Bila shaka uh, wanawahusisha watu wakubwa kule kwetu nyumbani. Bila shaka wanahusisha mitandao mikubwa duniani inayohusika na dawa za kulevya hivyo nchi hizi zina sita sana sita sita sana kuwarejesha kwa sababu pengine huko wakirejeshwa hawatapata adhabu wanayostahili. Mheshimiwa Balozi, hawa wabebaji ambao wamekamatwa huko, ni kati ya umri wa miaka mingapi na miaka mingapi? Acha umri, lakini pia hali ya maisha yenyewe. Tadhani pengine hawa ambao wako kwenye magereza labda ni watu masikini sana, au ni vijana wadogo sana. Kwa kweli, ni watu wa kila aina umri mdogo wa miaka kumi na tano mpaka miaka hamsini na saba na ni kutoka watu maisha duni na watu ambao katika hali halisi ya Kitanzania ni matajiri. Ni kutolee mfano wa binti moja, sitaja jina lake, mmekamatwa wiki mbili zilizopita, tatu zilizopita huko Hong Kong, na kwa sababu alikuwa na maisha mazuri, alikuwa na maduka kadhaa. Kama unafahamu Dar es Salaam, maeneo ya Kinondoni maduka mawili, maeneo ya Mwananyamala maduka manne, maeneo ya Sinza maduka kadhaa anaishi maeneo ya, ya Mikocheni ana magari mawili ya fahari. Aliposhikwa licha ya dawa, alikuwa na dola elfu kumi huyu. Alichanganyikiwa, ilibidi apelekwe kwenye kwenye taasisi ya watu wenye magonjwa akili ambao wanatuhumiwa, kama kwetu inaitwa Mirembe au Isanga. Sasa, hao, ni, ni, ni watu wa aina moja. Ni watu wenye uwezo kidogo, lakini wameshawishika kuja kufanya kazi hii. Wengine ni vijana wadogo, miaka kumi na tano mpaka ishirini, wengine watu wazima kabisa. zima ambaye nimemwona ni mwanamama, ni ma, matoka Unguja ana miaka hamsini na saba na yeye, wala hali yake sio duni sana, anasema ana maduka Kinondoni, ana maduka pale Darajani, na ameweza kufanya kazi hii kwa muda mrefu na hatimaye alikamatwa alivyofika kwanjuu. Kwa hiyo nachoweza kusema kwamba ni watu wa aina mbalimbali, ni watu wenye maisha duni, ni watu wenye maisha ya kawaida huko nyumbani, pengine ni watu maisha ambayo ni ahueni kidogo huko huko nyumbani. Na kijiografia, wengi wanatoka mijini na hasa mji wetu wa Tanga ndio unatoa watu wengi zaidi kufuatiwa na maeneo ya Magomeni Dar es Salaam na Kinondoni Dar es Salaam na Mbezi Bich na, na mjini magharibi Unguja. Je, kuna mikoa mengine labda ya ndani ya Tanzania ambayo inatoa watu hao? Kwa sababu watu wetu wengi unajua wana, wanahamia kwenye miji mikubwa <laughs> A, katika mafaili, katika majalada yao wanaandika A, ametokea tokea Magomeni ametua Kinondoni, tokea Tanga barabara nane Tanga Makorora, A, mjini magharibi, lakini ni wachache. Nami sijawahi kuona mtu ametoka labda mikoani isipokuwa Moshi. Moshi wako wachache. Bwana Marmo, ulipozungumza na maafisa wa China pamoja na watuhumiwa, wameelezea ni maeneo gani wanadhani yanahusika zaidi katika usafirishaji huu wa madawa kutokea Tanzania viwanja vya ndege, kwamba inakuwaje viwanja vya ndege, hasa uwanja wa ndege wa Dar es Salaam, uwanja wa ndege wa Zanzibar, kunakuwa na hali kama hii? E, kwa sababu wengine wanakunywa mizigo mikubwa zaidi ya kilo moja katika uchunguzi wa kawaida kilo moja ingeweza ikagundulika tu pale uwanja wa ndege. Pongeza sana, hatuna tukio kwa hapa China na Hong Kong na makao kwa waliotokea uwanja wa kimataifa wa Kilimanjaro. Kwa hiyo kwa hiyo wengine wanatushauri has, hasa wafungwa wenyewe wanatushauri kwamba pengine wangeweka vibao pale kwenye uwanja wa ndege wa Dar es Salaam pale pa kuingilia na uwanja wa ndege wa Zanzibar kwamba tafadhali, ukijaliwa kuvuka na dawa za kulevya huko unakoenda utakamatwa. Kuna teknolojia siku hizi ya kugundua chochote unachobeba na, na adhabu kwa vyovyote vile aidha ni kifo au ni, ni kufungwa maisha, pengine itawastusha wale ambao watadhani watavuka a <laughs> vizingiti vya viwanja vya, vya ndege. Sasa hii unadhani kwa nini viwanja vya ndege vya Tanzania vimekuwa haviangalii sana hili swala la madawa ya kulevya? Ni kwa sababu hawana mashine za kuangalia hayo madawa au unadhani ni kitu gani kinaweza kuwa kinatokea? Mimi katika kuongea sana na na, na wafungwa hawa wa kiume na wa kike, na kwa taarifa yako wa kike nao ni wengi sana, na kwa kweli ni kama robo asilimia, ni kama selusi moja kwa Hong Kong, na wafungwa wa kike karibu arobaini pale. Katika kuongea nao wafungwa wa kike na wa kiume Inakwaje wao wameweza kuvuka uh, katika viwanja hivi na wamesafiri kote, lakini taarifa wanazopata ni kwamba wanawezeshwa na hawa wenye mali. Kwa hiyo oh, wanapotoka mjini kama vile Dar es Salaam, hati uwanja wa hadi uwanja wa ndege wanafuatiliwa, na hadi wanapanda kwenye ndege. Kwa hiyo nadhani kwa kiasi kubwa tatizo lile tunalofahamu rushwa rushwa, uh, ni adui mkubwa sana. Kwa kiasi kubwa wanasema ni rushwa na huyo alikuwa ni Philip Marmo, balozi wa Tanzania nchini China akizungumza na Sauti ya Amerika.