Edgar Mosha ni kijana wa Kitanzania mwenye umri wa miaka 13 ambaye hivi karibuni alipata nafasi ya kwenda nchini Uingereza kufanya majaribio ya kujiunga na akademi au shule ya mchezo wa soka katika klabu maarufu ya Chelsea. Pia anatarajiwa tena hivi karibuni kwenda kufanya majaribio mengine katika timu ya Real Madrid ya soka ya watoto. Edgar pamoja na kupenda kucheza mpira pia anapenda masomo, hasa hisabati, sayansi na Kiingereza. Hivi karibuni pia alichaguliwa kwa kapten wa timu ya shule yake akiwa anacheza nafasi ya mshambuliaji wa kati katika shule ya St Andrews huko Nairobi, Kenya. Edgar alifuatana baba yake mzazi Davis Mosha, ambaye aliwahi kuwa kiongozi wa klabu ya Yanga nchini Tanzania. Naye anaeleza jinsi alivyoweza kupata nafasi hii muhimu, ambayo wazazi wengine wanaweza kuchukua fursa pia kujifunza. Yeye yeah, ni mpenzi sana wa mpira na anacheza mpira na mimi. Nilijaribu kuongea na watu wachesi kupitia mambo ya internet na wakawa wamenialati nimlete kipindi hichi cha summer season ili waweze kufanya nayo treni na wala sio chelsea peke yake. Tarehe kumi na mbili anaenda tena kujoin kwenye train ya watu wa Madrid. Kwa hiyo najaribu kumpromoti kwa sababu alifanya vizuri kwenye masomo yake, na mi nilimwahidi nitampromoti. Kwa hiyo najaribu kumpromoti kile kitu anapenda ili azidi kufanya vizuri zaidi. Naye kijana Edgar Mosha, ambaye anacheza nafasi ya mshambuliaji wakati wa kati, anaeleza yale aliyojifunza akiwa Uingereza, nini hasa alichokiona ikija kwenye mpira kama striker. Your job ni kufunga magoli mengi na kufanya timu yako ishinde. Swala la maandalizi ya vijana katika soka ni muhimu kufahamika, na ndiyo chanzo cha mafanikio ya timu nyingi ulimwenguni. Vijana wengi waliunda vikosi vya soka wakiwa wadogo, wa wa nafasi kubwa ya kufanya vyema ukubwani. Kuhusu swala hili la maandalizi ya soka, Davis Mosha anaeleza zaidi. Unajua, kwa kweli mpira ni kitu ambacho kinatakiwa ma maandalizi na inatakiwa maandalizi ya hali ya juu na ya mapema. Nimejaribu kutembelea kwenye vilabu vingi nimeona, na kwa sababu kama unavyosema mpira ni kitu ambacho nakipenda, nimejifunza vingi sana, hasa katika hatua yangu iliyokwenda juzi hapo Chelsea. Nimeona maandalizi ya wenzetu, kwa nini wanaenda mbele na kwa nini wanafika hapo walipo. Sisi Tanzania tuna ile tabia ya kuanza kuingia kwenye mambo ya michezo kama vile mbio za mwenda wazimu bila kuwa na maandalizi, yani popote unataka uanzie tu. Hasa hiyo kitu, mafanikio yanakuwa ni shida sana. Kwanza kabisa inatakiwa kuwa na program na kuwa na maandalizi ya muda mrefu. Hatuwezi kuita timu ya taifa leo kesho ikacheza na ikashinda, hiyo ni kitu tunajidanganya. Kwanza kabisa tunataka maandalizi yao yameanza kwa muda mrefu, kama the way ndivyoona katika timu ya Chelsea. Wanaanza kuanzia watoto wana miaka tano sita saba wanafanya training, wanawafundisha, wanakaa katika system Mazoezi na majaribio katika shule za soka ni maalum kuweka vijana tayari kwa kucheza katika ligi kubwa na katika ujuzi wa hali ya juu. Je, mafunzo haya yanakuwaje kwa vijana wanaojiuliza kila siku ni nini wakitegemee wakipata nafasi ya kwenda kufanya majaribio na mafunzo? Haya yanakuwaje hasa, nini kinachofanyika? Edgar anaeleza zaidi. Nilivyofika Chelsea ilikuwa training tu, hatukuona wachezaji maana walikuwa kwenye tour Asia na ilikuwa sasa, katika kila siku ilikuwa kuna ratiba ya kufuatilia. Kama siku ya kwanza tulikuwa tunajifunza dribbling skills, siku ya pili ilikuwa passing, siku ya tatu ilikuwa shooting. na the last day ilikuwa challenges. Na kama mchezaji mdogo mwenye ndoto kubwa, kijana Edgar anaweza kile anachopenda na jitihada zake. Vijana wa Afrika Mashariki, hususan Tanzania, siku zote wanatoa kipaumbele kikubwa kwa soka, na Davis Musha anaangalia uwezekano wa kusaidia vijana wadogo yatima wenye vipaji vya soka nchini Tanzania. Na kuhusu shule ya soka ya vijana nchini Tanzania, Davis anaongeza, nimebahatika kukutana na viongozi pale na nimewaeleza hiyo idea yangu ya kutaka kuweka uwanja na bahati nzuri, ona mwenyewe wa Chelsea amewahi kufika Kilimanjaro, Arusha, anaifahamu, na wamesema watapendekeza, watapeleka mapendekezo kwake. Lakini vilevile vile kuna management ambayo inahusika na program kwa ajili ya kufungua academy kwa Afrika. Wamenieleza kwamba wanao kwa academy Asia na Uingereza, lakini huku Afrika walikuwa hawajafika. Kwa hiyo wameonyesha kwamba interest niliyokuwa nayo wanaweza wakasupport Davis Mosha waka anapendekeza pia kuwe na uungaji mkono wa serikali kwa timu zenye juhudi ya kuchukua vijana na kuwafundisha soka kama vile Azam FC ya Dar es Salaam, akiongeza kwamba uungaji mkono huo utawafanya wafanyabiashara wengi waone kwamba hawapotezi. Vijana wengi katika nchi za Afrika ndoto yao ni kusakata kabumbu Ulaya na wengine kufanikiwa kimaisha, hiyo ndiyo njia pekee. Basi huenda mambo haya yakafanikiwa kwa upande wa Edgar Mosha na njia inafunguliwa kwa wengine Kwani hakuna cha ajabu, njia ziko wazi za kujaribu kwenda kupata nafasi ya kusoma kwenye shule za soka, na wala hakuna njia za mkato. Basi tunamtakia Edgar kila la heri.