Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tunazungumza na kina dada Harieta Shengarai, Edi Nyerere na Fortunata Kasege, ambao wametembelea Jukwaa la Vijana katika Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na tunamulika swala so zima la changamoto ya malezi ya vijana haswa wa kike. Je, mzazi anapokuwa rafiki ni mwanaye ni jambo zuri au? pia watoto wa kike wanapokutana na changamoto za kiuchumi, kimaisha, na masuala ya kijamii wafanye nini? maswala haya ni ya kudumu au ni ya mpito? swala so zima la uzuri na thamani ya msichana iko wapi? Vipi swala la vijana kuongea na wazazi wao haswa wanapokuwa na matatizo? Ungana nasi kwenye jukwaa la vijana kuweza kupata taarifa kamili. Naanza nawe Harieta Shangirai, dunia ya leo mambo mengi yamebadilika sana. Vijana tuna challenges nyingi, wengine tuna tv access, kuna internet, kuna mambo mengi, kuna luxury things ambavyo vimekuja kwenye maisha, na inakuwa ngumu mtoto mdogo ambaye anajikuta yuko kwenye mazingira ambayo anakutana na wanaume wanataka kumofa vitu ambavyo labda pengine hajawai hata kuviota. Kwa hivyo mi ningependa kushauri vijana, lakini sio tu vijana, wazazi, yani katika malezi tuongee na watoto wetu, yaani tunawaweka abc, tunawafungulia kwa undani zaidi na kuwaonyesha kwamba hivi vitu vyote tunaweza kupata wenyewe. Kama ni kitu mwanamume anakuonyesha atakupa kile, unaweza ukapata mwenyewe. Cha kwanza ni elimu. Pata elimu yako, kuwa independent, yaani uweze kujitosheleza mahitaji yako wewe ukizingatia masomo, ukafanikiwa katika maisha, chochote kile ambacho mwanaume anaweza kukupa wewe, mwanamke unaweza ukasimama na ukakipata mwenyewe. Sawa kabisa, na hasa ukizingatia dunia ya leo kwamba upatikanaji wa vitu, hasa unapokutana na wanafunzi, kwa mfano wanakuambia ni taabu sana, maisha ni magumu, hali ya kifedha pengine nyumbani ni ngumu, na mtu anataka kweli kufanikiwa kimaisha, mtu anataka apasi mitihani, lakini anakutana na matatizo na vikwazo kule shuleni. Hebu niambie dafo, tunataka sege katika hali kama hii mtoto wa kike lipi anaweza kulifanya? Kitu kimoja kikubwa a, kijana msichana, inabidi ajue ni thamani yake yeye. Thamani yake yeye kama msichana, inabidi awe na misimamo fulani kichwani kwake ambayo itamwezesha yeye kuweza kupambana na challenge yoyote ile, iwe financial challenge ya, ya kihela au iwe challenge yoyote ya u, u, marafiki wanaomshawishi hivi, kwa sababu maisha siyo marahisi na kwa bahati mbaya katika sehemu ambazo tunatoka kuna, kuna vitu vingi kama hivyo unavyosema maisha ya hela ni ngumu, maisha magumu, alafu anakutana na hivyo vitu vi, you know, vinakuwa vina pia pressure, kwa marafiki wanamwambia hivi au vitu vinamshawishi kuingia katika sehemu mbaya. Kwa hiyo kuanzia nyumbani um, anapopata msimamo fulani um, ongea na wazazi wako you know, wa kushauri vizuri. Uh, jijue tu wewe kwamba una thamani yako na hutaleta kitu chochote kiingilia katika elimu yako, au katika uh, thamani yako, we kama mtu hutaiweka hela iwe, yaani kufanya wewe ujione kwamba ni bora au sio bora uh, ukisha jiwekea kichwani mwako, hiyo itakuwezesha wewe yani, kuweza kukabili. Ni vigumu, sio rahisi. Ni rahisi sana kuchagua njia ambayo ni nyepesi, mtu akikupa hela kwamba ufanye the wrong thing, ni rahisi kwenda hivyo ili kurahisisha, lakini ukishakuwa umejiwekea katika msimamo fulani fulani. Uh, popote pale utakapopata inspiration iwe ni nyumbani kwa wazazi wako, wazazi wengine awaongei sana, awaongei vitu vingi, hawajui labda vitu vingi ambavyo kijana ana anatakiwa ajue, lakini popote pale utakapokuwa inspired kuwa strong, kuwa imara kama kijana, ndo hapo jiinvolve na watu ambao ni watakujenga wewe kama mtu bora, jiepushe na watu wale wataka kutupotosha, then utaenda katika njia inayofaa. Hamna jibu rahisi katika ile, kwa kweli. Asante sana. Sasa unasema jiepushe, kujiepusha pengine ndio njia nzuri sana, na wawasichana wengi wanasikia kila siku, jiepushe na vishawishi, jiepushe na hichi, jiepushe na kile, lakini nakuja kwa kwako Edi Nyerere, nini ambacho mtoto wa kike atakifanya leo, na pengine nini ambacho mzazi anaweza kukifanya ili haya mambo yakae sawa, kwa sababu kuna hatari moja kwamba mtoto anaweza kumwona mzazi ni adui. Uh, kwa kweli masuala ya mtoto wa kike hasa katika jamii yetu, uh, jinsi anavyokuwa, uh, matatizo anayokutana nayo ni jambo ambalo mimi linanigusa sana, na ni jambo ambalo ningependa sana, uh, kushiriki ili wasichana wa sasa hivi wasipitie matatizo ambayo nimepitia mimi na rafiki zangu, na inaniumiza roho sana nikiona kwamba msichana um, wanadanganyika kirahisi na vitu kama hivyo. Nachoweza kusema kwanza, kama kuna msichana anaisikia leo, matatizo yote anayopitia kimaisha ni matatizo ya mpito, hakuna matatizo ambayo ni permanent. Kwa hiyo na damage nyingi kwa wasichana inafanyika uh, kuanzia nasema, naweza kasema kuanzia miaka kumi na tatu mpaka miaka kumi na nane kwa sababu kile ni kipindi ambacho kwanza kuna mabadiliko ya kimwili, na kwa sababu sasa sisi katika jamii yetu hakuna utaratibu au hakuna uh, mahusiano ya karibu sana ya mama na mtoto kuongea masuala ya mabadiliko ya mwili, yule mtoto uh, anakuwa kidogo katika mazingira magumu, na kama atakuwa kiuchumi pia yuko kwenye mazingira magumu, basi anakuwa ni rahisi sana kudanganyika na vijana kwa hiyo, cha kwanza ningeweza kukuambia kwamba tambua ya kwamba matatizo unayopitia sasa hivi ya kiuchumi ni ya mpito, na mabadiliko yako ya kimwili sio mabadiliko ya kiajabu, wote tumeyapitia, na jinsi unavyokuwa ni rahisi zaidi we kukabiliana na hayo mabadiliko. Kwa hiyo cha muhimu kwanza, kama msichana, epuka sana kujiweka katika mazingira ambayo kijana anaweza kakudanganya. Kuna mambo mengi yanatokea kwa wasichana kwa wasichana kutokujua anaweza akawa na rafiki yake mvulana eh, wako karibu, anachekacheka wote nini, lakini pale anavyobadilika yule mvulana anaweza akamlaghai akamweka katika mazingira fulani akafanya vitu asivyopenda, kwa sababu tu labda amemshika kwa namna fulani. Kwa hiyo ningeweza kuambia watoto wa kike kwamba pia, kipindi kile ambacho unakuwa jaribu sana kutokuwa karibu na mvulana akaweza kukushika namna hiyo, kwa sababu hiyo ndio inaweza ikasababisha wewe kufanya mambo usiyoyataka na ukaja ukajuta baadaye. Na um, kwa makina mama kwa kweli yani, ningeomba ninge, ninge, ninge, sana, wakina mama, najua ni vigumu kutokana na wao walivyokuwa wao siku. Labda kwa mfano kama kuna mama mwingine ni mwepesi sana wa kumhukumu, kwa sababu wewe unavyofanya vile, unazidi unaweka distance between yako na binti yako Unaona, ka kwamba mwanangu, najua wenziwo wana hivi na hivi na hivi, mimi kwa hivi siwezi kukutimizia, lakini ukikazanana uki, uki masomo wewe, siku moja utaweza.