Katika makala ya afya hii leo, tunazungumza tena na Dr Kaushik Ramaya, mmoja wa madaktari viongozi wa Chama cha Kisukari nchini Tanzania, na leo tunazungumzia ugonjwa wa kisukari maarufu kama diabetes type 1 ambao ni sugu. Hii tunaita ni insulin dependent, walikuwa wanaita zamani insulin dependent diabetes IDDM, siku hizi inaitwa type one diabetes. Tueleze zaidi kuhusiana na hii ya kwanza ambayo ni sugu na inaathiri watu sana. Sasa hii usually inatokea kwa watoto, na unakuta ni kwamba hii ni kiasi chake au ugonjwa hiyo sio kihali, uh, namba kubwa sana ila unaweza kukuta ni kwamba hao watoto kwa kuwa watu hawako aware kwamba well, kwa inaweza kutokea sukari kwenye watoto. Unaweza kukuta ni kwamba huyo mtoto akipelekwa hospitali, wanafikiri hiyo ni malaria, ana pneumonia. The first presentation ya huyo mtoto unapata ni kwamba anakosa, anakuwa pumla, very dehydrated, au anapata, anaingia kwenye koma yeah. Na je, daktari, kuna uwezekano wowote kwamba watoto wanaweza kupata ugonjwa huu wa kisukari kutoka kwa mama mzazi? Hapana, pale kuna kuna theories nyingi sana, hasa kitu iliyoko hiyo So, tunachosema ni auto immune eh? Unaweza kuta ni kwamba it's not necessarily kwamba wazazi wana sukari yeah. It is also not necessarily kwamba mama amekunwa amekula kitu ndio imemletea hii tunachosema autoimmune disease, ina maana ni kwamba kawaida kwenye mwili wetu kunakuwa, kwenye damu kunakuwa na zile askari za machembe cha damu, kawaida zinazuia infection toka nje. Sasa ghafla, katika hiyo ugonjwa ya autoimmune, unakuta ni kwamba hizi cells zina damage hizi parts za mwili, ndio inakuletea hiyo matatizo. Ni kama kitu ambacho hakiwezi kuzuilika, of course hiyo type 1 diabetes. Tunachosema ni kwamba diabetes ya watoto iko very common kwenye nchi za Scandinavia, kwa mfano Finland, Sweden, huko Northern Europe. Iko very common huko United States, na pale kuna utafiti wingi unaotokea wanajaribu kuangalia gen genetic component gani kinaleta matatizo, na there is lot of research going on jaribu kuidentify kwamba wale watoto wataokoa kwenye risk na namna gani waweze kuizuia, lakini bado hiyo haijafika katika lengo unaweza kusema kwamba utaweza kuprevent hiyo kwa, kwa hivyo wakishagunduliwa hapo ndo wanaweza kupata msaada ukiwa na type one diabetes tunachosema ni kwamba kuna uh, kuna immune markers tunatumia kwa mfano islet cell antibodies. Kwenye damu unaweza kupima. Maka hizi ni antibodies zinazogombana na hizi cells za kongosho, alafu kuna insulin antibodies, hiyo zinapimwa kwenye damu na C-peptides pia zinapimwa kwenye damu. Sasa so, hizi ni vipimo inatakiwa kufanyiwa kuhakikisha kwamba huyu ana type 1 diabetes au na nini. Kuna category pia wale ko kati ya mwaka kumi na tano na mwaka arobaini hao kuna tunaita uh, maturity onset diabetes of the young inaitwa MODY, au pia wanakuwa ni wagonjwa wanaokuja wako wako vijana, lakini wanakuja ghafla, wana sukari iliyoko iliyoko very high. Mara yingine wanakuja kwenye koma na inabidi wapate insulin. Wakipata insulin mara yingine hao unakuta ni kwamba kongosho yao inaanza kutengeneza insulini yenyewe na baadaye muda wanaacha hiyo insulini. Ni Dr. Kaushik Ramaya mmoja wa madaktari viongozi wa chama cha kisukari nchini Tanzania akizungumza na Sauti Amerika.