Lakini kwanza ninaanza kukusomea habari za dunia. Ripoti mpya zinaeleza kwamba darzeni kadhaa za watu wameuawa nchini Misri hii leo, ambako majeshi ya usalama yamewafukuza waandamanaji ambao wanaandamana mitaani katika kile wanachokiita siku ya hasira, kukaidi hali ya dharura iliyotangazwa na serikali ya mpito. Mapigano makali kati ya waandamanaji na vikosi vya jeshi huko Ramses Square yamesababisha vifo vya watu thelathini na wawili, Al Jazira imeripoti. Vyombo vya habari vya Misri viliwaonya watu kutoingia mitaani mjini Cairo wakati operesheni ya kukabiliana na kile walichokiita watu wanaofanya ugaidi ikifanyika. Shirika la habari la Reuters liliripoti vifo 27 huko katikati ya Cairo. Maandamano yamefanyika nchi nzima na maelfu ya Wamisri wamejitokeza. Mashahidi waliripoti kusikia milio ya bunduki. Maafisa wa Lebanon wanasema idadi ya vifo kutokana na bomu lililotegwa kwenye gari katika kiunga kimoja cha Beirut imefikia ishirini na wawili wakati wapelelezi wakiendelea kuchunguza eneo la mlipuko. Kundi la wanaharakati wa Kiislamu linalopinga kundi la Hezbollah linalojiita Brigades of Aisha linadai kuwajibika kwa, kwa mlipuko Mlipuko ulitokea katika kiunga kimoja kijulikanacho kama Rois, ngome ya washia wa Lebanon wa kundi la wanamgambo wa Hezbollah. Zaidi ya watu mia mbili wengine walijeruhiwa katika bomu la jana. Picha za televisheni zilionyesha hali ya taharuki kukiwa na majeruhi wakitembea, majengo yaliyoharibiwa na magari yaliyoungua, huku televisheni ya Beirut ikiripoti ufiatuaji risasi karibu na eneo la mlipuko. Wafanyakazi wa zimamoto walitumia ngazi kuwasaidia wakazi kukimbia kutoka nyumba zao. Hakuna ripoti zozote za watu kukamatwa. Umoja wa Mataifa unasema kwamba ubakaji na manyanyaso ya ngono umesambaa huko Somalia, Japokuwa kesi bado haziripotiwi vya kutosha. Ripoti mpya inaeleza katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka, kutoka Januari hadi Juni, kesi zipatazo mia nane za ngono na ghasia zinazohusiana na jinsia ziliripotiwa katika mji mkuu wa Mogadishu pekee. Kesi za aina hiyo zimekuwepo nchini Somalia kwa miaka mingi na zinaonekana kuongezeka. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na masuala ya huduma za dharura Anasema wanawake na wasichana waliokoseshwa makazi ndani ya nchi ndio walioathirika kwa wingi. Umoja wa Mataifa unasema mlipuko wa virusi vya ugonjwa wa kupooza polio unasambaa nchini Somalia licha ya juhudi za kudhibiti ugonjwa huo. Ofisi za Umoja wa Mataifa za kuratibu huduma za dharura ilieleza leo kwamba kuna kesi mia moja na tano za polio zilizothibitishwa huko Somalia, hasa huko kusini. Inasema kesi kumi za polio zimethibitishwa katika nchi jirani ya Kenya, pamoja na kesi moja ya polio katika eneo la Sool la Somaliland. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa inasema ukosefu wa usalama katika maeneo ya kusini na katikati ya Somalia umezorotesha kampeni inayoendelea ya chanjo na kusababisha kiasi cha watoto laki sita kukabiliwa na hatari ya kuambukizwa na ugonjwa huo. Wachimbaji migodi wa Afrika Kusini wamefanya sala ya kumbukumbu kuwakumbuka wachimba madini 34 ambao waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na polisi mwaka mmoja uliopita, wakati wakifanya mgomo ambao haukuidhinishwa kwenye mgodi wa madini ya platinum. Sala ya leo kwenye eneo lililofanyika ufyatuaji risasi katika mgodi wa Lonmin Platinum katika mji wa kaskazini wa Marikana, maafisa wa chama tawala cha ANC na viongozi wa chama cha taifa cha wachimba migodi hawakuhudhuria sala hiyo. Mauaji halaiki ya Agosti 16 mwaka elfu mbili kumi na mbili yaliishtua Afrika Kusini na dunia. Polisi walidai wachimbaji hao waliokuwa wanadai mishahara zaidi na hali bora za kazi walikuwa na bunduki na kwamba maafisa walichukua hatua hiyo ili kujilinda. Uchunguzi wa ndani wa idara ya usalama wa taifa ya Marekani, NSA, na nakala nyingine za siri zilizotolewa na vyombo vya habari nchini Marekani zinaonyesha idara imekiuka kanuni za kuweka siri au imekiuka mamlaka yake ya sheria zaidi ya mara elfu kila mwaka tangu bunge kuipatia NSA mamlaka makubwa zaidi mwaka 2008. Gazeti la Washington Post lililoripoti kwanza habari hizo lilisema sehemu kubwa ya ukiukaji huo ilihusika na kuwafuatilia Wamarekani bila y ruhusa au vituo vya ujasusi vya nchi za kigeni hapa Marekani, ikiwa ni shughuli ambazo haziambatani na sheria na amri ya rais. Uganda imekuwa ikikabiliwa na upungufu wa dawa za kupambana na HIV na ukimwi ikiwa ni pamoja na vifaa vya majaribio katika vituo vingi vya afya pamoja na dawa za kupunguza kasi ya maambukizo ARV. Serikali inalaumu wafanyakazi wa vituo vya afya, lakini sio kila mtu anaamini jambo hilo. Mwezi Juni, shirika la afya duniani WHO lilishauri kuwapa dawa za kurefusha maisha wagonjwa wenye kuishi na virusi vya HIV mapema, kupunguza hatari ya kusambaa kwa ugonjwa huo. Lakini katika muda wa miezi kadhaa iliyopita, madaktari wengi wamekuwa wakishindwa kutoa matibabu ya kuokoa maisha kwa, wa, kwa mtu yeyote. <muchas>