Jijini Dar es Salamu, waziri wa mambo ya ndani ya nchi Dkt. Emmanuel Nchimbi, ambaye wizara yake inahusika na idara ya uhamiaji, ametoa taarifa ya zoezi la kuwaondoa wahamiaji haramu. Katika mkutano na waandishi wa habari, waziri Nchimbi kwanza alitoa ufafanuzi wa wahamiaji hao haramu ili kuondoa mkanganyiko unaoenezwa kwamba Tanzania imeamua kufukuza raia wa mataifa jirani. Na tunaposema wahamiaji haramu, tuna maana watu wanaoishi Tanzania ambao si wa Tanzania na wanakaa kinyume cha sheria. Maana kuna wahamiaji ambao wana, wanafata utaratibu wa kisheria, anakuwa na passport ya nchi yake anaomba hadhi ya kukaa katika nchi yetu anailipia, anapewa utaratibu. Sasa hawa ni wale ambao wanakuja tu nchini kwetu, kama wanaingia kwenye sehemu ya nchi yao. Sasa hawa ndio ambao Mheshimiwa Rais alikuwa anawazungumzia. Kuna madai pia kwamba wahamiaji haramu walioamua kuondoka kwa hiari yao baada ya agizo la mkuu wa nchi, Rais Jakaya Kikwete, hivi karibuni, hawatendewi haki, wengi wanaporwa mali zao na kufanyiwa uhuni. Ni kwamba wale wanaoondoka wenyewe kwa hiari yao waachiwe waondoke bila kunyanyaswa, waondoke na mali zao. Tunaendelea kuwasisitiza wananchi wetu kwamba ni kinyume cha sheria kuwapora, kuwapora mali zao. Kupora mali zao ni unyang'anyi, kama unyang'anyi mwingine wowote, na ni kinyume cha haki za binadamu. Na ndio maana wale wenye mali nyingi tumewaambia watoe taarifa polisi, wasindikizwe wanapotaka sana, nataka kuondoka kwenda kwetu, sasa waweze kusindikizwa na vyombo vyetu vya dola mpaka kwenye mpaka wa nchi yao. Wahamiaji haramu elfu kumi mia sita sabini na mbili wameshaondoka nchini Tanzania kuanzia kutangazwa kwa operesheni hiyo ya rais mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu. Na hapa waziri wa mambo ya ndani ya nchi Dakta Emmanuel Nchimbi anatoa tahadhari kwa wale waliokaidi amri hiyo. nimeshapewa maelekezo rasmi na Rais ya utendaji ya kutekeleza amri yake ya kuanza kuwaondoa nchini nitakapoona inafaa kwa katika mda huu, ambao hatujaanza operation, tunatoa wito kwa wale ambao bado hawajaondoka, kwamba atufanye mzaha na jambo hili, warudi kwao. Mwenye ham sana ya Tanzania akachukue passport kwao, aje nchini kwa mujibu wa sheria. Tatizo la wahamiaji haramu limekuwa kubwa katika mikoa ya kanda ya ziwa hapa nchini, na serikali imeahidi kuendesha operesheni ya kushtukiza wakati wowote kwanzia sasa kwa ajili ya kuwarejesha kwa nguvu wahamiaji haramu wote waliopo kwenye maeneo mbalimbali hapa nchini. Wahamiaji haramu waliorejea makwao kutoka Tanzania ni kutoka taifa ya Rwanda, Burundi, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.