Asante kwa kuungana nami Esther Githu Yuat kwa makala ya afya. Mwezi uliopita tuliwaleteni vipindi viwili juu ya dalili za kukoma hedhi, ambapo Dr Kassian, mkuu wa hospitali ya Dodoma nchini Tanzania, alielezea kuwa mwanamke hupitia kipindi cha hasira hasira, anakauka ukeni na anahitaji uelewa wa mwenzake au mumewe na hivi leo basi tunaingia katika awamu ya tatu ya suala hili la kimaumbile kwa wanawake. Daktari mkuu vilevile, ule ukeuke uke wa ukeni pia unakauka kawa hata wa wakati wa unaweza unzai kama zamani, pia hata wa wakati wa kujamiana wa wa kwa sababu ule ukeuke wa ukeni kawa unakauka. Mwenzi wake pia lazima aweze kutambua kwamba sasa hivi mke wangu anakuelekea ni wapi, na kujua ni jinsi gani akuweza kumsaidia. Tulikuwa tunasema kwamba hturusi mtu wa msichana mwenye miaka kumi na tatu basi aanze hedhi lakini siku hizi mpaka wasichana wa miaka tisa anaweza akaanza hedhi yake. Kwa hiyo ati ile suala pia linaendana vilevile na kukomba hedhi kwamba kuna wengine ambao wataanza mapema, lakini vilevile kuna wengine ambao watakaochelewa. Na hiyo lazima akianza hedhi mapema, basi atakoma mapema. Ni kutokana na mazingira na vyakula ambavyo vinatumika sana siku hizi, kwa hiyo inasababisha pia watu waanze hedhi mapema. Vilevile, kuna inawezekana kwamba kuna dawa mbalimbali ambazo zinaweza kutumia, ambazo vilevile zikaleta shida katika suala zima la hedhi. Ndiyo maana siku hizi kuna watu wengine watakuta wanakuwa tunaenda hedhi uh, siku nyingi, lakini bwana sisi tunaenda siku kidogo. Sasa huwa ni kitu gani ambacho kimefanyika? Unapoendelea kupata hedhi, ina maana kwamba bado una mayai. Kuna uwezekano kwamba unaweza pia ukatunga mimba. Ni kweli kwamba kitu ambacho kinafanyika ni kwamba, yani, kupata hedhi kuna kambo mawili. Inawezekana kweli bado una mayai kwenye mfuko wako wa kizazi, ni kweli kabisa. Lakini sasa tunapozungumzia swala zima la mimba, tunaanza kuzungumzia kuhusu fertilization, ambayo fertilization ni ile muunganiko wa mbegu ya kiume na ya kike tunapofikia kwenye suala zima la kuhusu mbegu ya kiume na ya kike, maanake tunataka tuzungumzie mbegu zenye afya kamili, mbegu ambazo ni nzuri, ambazo zitakuwa na uwezo wa kusaba, uh, za, za kumtoa kiumbe ambacho, mtoto ambaye pia ni, ni healthy child. Kwa hiyo tunapozungumza namna hiyo, maanake kwamba lazima tujue sasa, kadiri muda unavyozidi kwenda, maanake hata yale mayai pamoja ya na zile mbegu za kiume pia zina zi, zinakuwa zinapungua ile nguvu yake, au, au au kule kuwa na ile afya yake ili inapungua. Kwa hiyo ndio maana kuna kuwa na uwezekano mkubwa sana wakadili mtu anavyozidi kuwa na age kubwa. Maanake ndio maana tunasema kwamba wanawake wanaweza wakapata watoto ambao ni kidogo wana shida kidogo. Daktari, katika suala la ulivyosema, wakati mke na mume wanajamiana, ikiwa mama ameanza kukoma hedhi hmm, au umri umefika mahali fulani umesema kwamba uh, ukeni anakauka sasa, hii ni hali ambayo inatokea mm-hmm. wakati wa kukoma hedhi au ni hali ambayo itaendelea? Ya, i, ni hali ambayo itaendelea, maanake kwamba yani e, wakati hedhi inakoma, na, na kisha koma pia itaendelea. <laughs> mwanamke afanye nini anapoanza kukauka kauka? Siku hizi pia kuna kitu kingine ambacho kinauzwa, kuna maji ya artificial ya ukeni ambayo pia anaweza akatumika wakati huo wa kufanya tendo hilo la kujamiana la. Kwa hiyo kuna mambo kama hayo, lakini vilevile ni uelewa kwamba mwanaume lazima apate kuelewa kwamba mke wangu sasa hivi katika hali gani, na ni maumbile yake. Kwa hiyo ikuwa lazima mwanaume apate kuelewa kwamba mke wangu saa hivi anapitia katika mazingira haya na haya, kwa hiyo ni lazima afahamu pia. Lakini vile kama nilivyosema kwamba siku hizi kuna artificial yaani hayo maji okay, ya ukeni hapo ambayo ni artificial. Msikilizaji, usione haya kuuliza swali lolote lile la afya ulilo nalo. Madaktari wapo tayari kujibu maswali yote yanayohusu afya yako. Kwa niaba ya Dr. Kasen mkua wa hospitali ya Dodoma nchini Tanzania. Mimi ni Esther Gidhoyuat, shukran kwa kusikiliza Sauti ya Amerika.