Nam leo, katika matukio ya Afrika, tunazungumzia baadhi ya wakimbizi wenye asili ya Kenya Rwanda wanaoishi nchini Uganda. Wanaelezea ya maisha yao hivi sasa yalivyo hatarini, kwa sababu kuna watu wanaowatafuta na wanataka kuwadhuru. Kwa takriban wiki mbili zilizopita, wakimbizi watatu kutoka Rwanda wameripotiwa kupotea. Mmoja kati ya hawa amepatikana, lakini wawili wangali wanatafutwa. Miongoni mwa wakimbizi wanaotafutwa wanaotafutwa ni Inocent Kalisa ambaye hajulikani alipo. Kalisa kabla ya kuhamia Uganda alikuwa mlinzi wa rais Paul Kagame wa Rwanda. Mwandishi wetu Leila Ndinda aliwahi kumfanyia mahojiano Kalisa kabla ya kutoweka kwake, na hii leo ametuandalia makala ifuatayo. Mwaka 2011 nilipata fursa ya kuzungumza na Inocent Kalisa kuhusu maisha yake. Mimi London nilikuwa jeshi, nilikuwa cross border ga represent Kagame. Sasa muda ikipita nikaomba kutoka kwa jeshi wakakubali, nikatoka kwa jeshi nikaanza biznesi zangu. Kalisa aliniambia alipotoka jeshini, serikali ya Rwanda ilianza kumshuku kuwa alikuwa akishirikiana na aliyekuwa mkuu wa jeshi la Rwanda, Kayumba Nyamwasa, ambaye sasa anaishi Afrika Kusini na anadhaniwa na lengo la kuipindua serikali ya Rwanda. E, mwezi ya tano 2010 walinikamata wakaniweka kwa, kwa jela wakaniuliza kwamba unajua watu ambao wana kikosi cha Meja Jenerali Kayumba Nyamwasa, nikawaelezea kwamba mimi sijui. Wakanipiga, wakanielezea kwamba niwapatie habari nikawaelezea kwamba sina habari yoyote. Baada ya siku moja, Kalisa anasema aliweza kutoroka kama alivyonisimulia kulikuwa na odrop kwa hiyo lum nime -crawl. Kulikuwa na unaona, hii link iko katikati ya vifunguo, hiyo link ndio nimenyolosha ile waya, nikafungua kwa ile ambao wamenifunga cross, kavunja windo, nikaruka nikakimbia, nimeenda kwa rafiki yangu, nimelala. Nimefika kama saa kumi na moja za asubuhi, mchana yote nimekaa huko ndani kwa nyumba. Kama saa moja na nusu nimetoka huko kwa nyumba yake nikaenda kwa barabara wanaita Nyavugogo, kuna magari ambayo anatoka Kongo, anatoka Burundi na yale ambayo anatoka Rwanda. Hiyo ni barabara inakuja mpaka boda ya Katuna. Sasa nikapata gari, kuna gari moja, hizi ni fuso imelikuwa kwamba inatoa hivi vyuma vile ambao vya zamani, hivyo wameita huko Uganda waitengeneze. Nikawaomba, nikawaelezea kwamba mnisaidie mnifikishe kwa boda. Akasema kwamba "Hey, we iko na vitambulisho?" Nikaelezea kwamba ah, mimi kazi zangu nimefanya kazi kama nyinyi, nimetoka boda, nimekuja hapa Kigali, lakini nataka kurudi huko. Kasema hey, okay. kama unafanya kazi kama sisi, we kuja. Kwa hiyo nikaingia kwa hiyo gari, kama tumefika hapo wakaenda kutafuta visa. Nikafanya ni ujanjili, kama ni ujanja wa polini, nikakuja kwa hii polisi mwenye anarinda boda sasa alikuwa kama muda ya saa saba na nusu za usiku, alikuwa na msingizi amekaa kwa kiketi. Sasa nimekuja rivansi namna hii, nimekuja natembeza mgongo. Sasa akiona akasema kwamba hii ni muganda anataka kujificha, ingie Rwanda. Akiniona akasema, we unaenda wapi? Nikamweleza kwamba nimeenda kununua sigala huko Rwanda. Akasema kwamba we, waganda we, rudi kwenu huko, mnataka kwenda kuiba. Nika krosi namna hiyo. Tokea siku hiyo Kalisa ambaye sasa hajulikani alipo kwa kipindi cha wiki mbili, amekuwa akiishi nchini Uganda kama mkimbizi. Marafiki wake wa karibu wanadai alikamatwa na askari waliokuwa wamejihami. Ni habari ambazo Sauti ya Amerika haikuweza kuthibitisha. Siku chache baada ya kutoweka kwa Kalisa, polisi ya Uganda ilimwokoa mnyarwanda mwingine, Luteni Joel Mutabazi, ambaye alikamatwa kwa nguvu na maafisa wa usalama waliokuwa wamejihami kutoka kwenye chumba chake cha hoteli ambako alikuwa amefichwa na shirika la wakimbizi la UNHCR. Joel aliokolewa na askari polisi wa Uganda akiwa njiani akipelekwa kwenye uwanja wa ndege wa Entebbe ili arudishwe Rwanda. Inasemekana Joel alikamatwa na askari polisi wa Uganda ambao walisema walikuwa na kibali cha kumkamata kutoka Interpol, kibali ambacho kinashukiwa huenda hakikuwa halali, lakini polisi kwenye taarifa zao wanasema kibali hicho kilikuwa halali. Kufuatia tukio hilo, naibu waziri wa majanga na wakimbizi Musa Echweru alisema The moment somebody is here. Wakati mtu anapofika nchini Uganda anakuwa chini ya ulinzi wa vyombo vya usalama vya vi Uganda. Ingawa hatutakuwa makao ya wahalifu, mtu akishaomba wa hifadhi nchini Uganda, tutamlinda kulingana na mikataba yote ya kimataifa ambayo tumeridhia. Ikiwa polisi itamkamata mkimbizi, ni lazima mashirika yanayowahudumia ya wakimbizi yafahamishwe. Mtu akiomba hifadhi, ni jukumu letu kumlinda. Ubalozi wa Rwanda nchini Uganda haujatoa matamshi rasmi kuhusu swala hili. Leila Ndinda, Sauti Amerika, Kampala.