Na msikilizaji, leo katika Livetalk tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Misri, hasa kufuatia kutolewa gerezani rais wa zamani wa nchi hiyo Hosni Mubarak na kuwekwa katika kifungo cha nyumbani, kitendo ambacho kimesababisha kundi la Muslim Brotherhood kuitisha maandamano makubwa nchini humo kupinga jambo hilo ambalo limesababisha hisia mbalimbali mbali kujitokeza nchini humo. Matukio haya ya Misri, msikilizaji, yamezusha wasiwasi mkubwa katika nchi za Kiafrika, nchi za Kiislamu pamoja na Ulaya. Ili kuweza kujua hali yote kwa kina, wapo wachambuzi watakaoelezea hali ya kisiasa huko Misri kwa upana, ni naye Dr Mustafa Yusuf Ali kutoka Kenya, Mwalimu Bashiru Ali kutoka Tanzania na Ahmad Abbas kutoka Kairo, Misri. Hapa studio ninashirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na wewe msikilizaji, unaitaka kushiriki katika live talk ya leo kwa kutupa maoni yako au kuuliza swali, unaweza kutupigia hapa studio. Ikiwa upo nje ya Marekani, unaanza na alama ya kujumlisha kisha 202 619 3151. Narudia, nje ya Tanzania, unaanza na alama ya kujumlisha 202 619 3151. Naam, na washiriki wote tayari wapo katika laini za simu. Unawashukuru sana washiriki, na bila ya kupoteza wakati, basi ninaanza na Ahmad Abbas. Ukiwa huko Kairo, Misri, hebu tueleze hali ikoje hii leo huko? E, asante ndugu mtangazaji. Hali si shwari, hali si shwari katika nchi ya Misri ukizingatia kuna maandamano na maandamano katika nchi nzima ya Misri yaliyoitishwa na umoja wa muungano wa vyama vinavyomuunga mkono Daktari Muhammad Mursi vikiongozwa na Muslim Brotherhood, ambao hawa wanaitisha maandamano makubwa leo siku ya Ijumaa, lakini pia siku zinazofuata, na siku ya tarehe thelathini kutakuwa na maandamano makubwa zaidi ambayo yatatokea katika hii nchi ya Misri. Je, watu wanayachukulia vipi matukio haya? E, kwa kweli imekuwa ni tatizo, imekuwa ni tatizo kwa sababu inaonekana kwamba jeshi la Misri limeingia katika masuala ya kisiasa, lakini pia kwa upande mwingine wananchi wanahisi kwamba kinachofanyika si, si, si haki, ni dhulma, ukizingatia kwamba siku chache tu hapo za karibuni wananchi walikuwa wakiandamana kwa amani kabisa katika viwanja vya Madina Tunasiri na katika viwanja vya arabia Rabia Adawia, lakini jeshi likatumia nguvu kubwa sana katika kuwasambaratisha waandamanaji, ikapelekea maelfu ya watu kuuawa. Hivyo basi hasira za wananchi zimekuwa ni kubwa zaidi, lakini pia kuna tukio la kuachiwa huru kwa bwana Hussein Mubarak ambaye alikuwa ni kiongozi katika utawala uliopita, pia ameachiwa huru na hii pia imeleta hisia nyingine kwa kwa wananchi wa hapa Misri kuona kwamba kinachotendeka si haki, na huenda pengine kulikuwa na mipango ya kuweza kumwondosha Bwana Dr. Muhammad Mursi ambaye wafuasi wake ni wa Muslim Brotherhood ambao mpaka sasa hivi wanaendelea na kufanya maandamano. Ni kija kwako uh, dokter... Yusuf Ali, hali ya kisiasa na ghasia zinazoendelea huko Misri zitaathiri vipi uhusiano wake na nchi za Kiafrika? Shukran, shukran. Nadhani na kitu cha kwanza ni kuwa uh, uh, ukiangalia baraza uh, la uh, uh, viongozi wa Afrika uh, walitoa mawazo yao kuwa nchi ya Misri kwanza itakuwa Uh, suspended kutoka kwa baraza la Afrika. Na jambo la pili kisema ni kuwa watu wengi wa Afrika wamehuzunishwa sana na mambo yanayoendelea kule Misri. Kwanza kabisa ni kuwa serikali ambayo ilikuwa imechaguliwa katika hali ya demokrasia imependuliwa na wanajeshi. Na jambo la pili ni kuwa maandamano ambayo yanaendelea Uh, sehemu mbalimbali mbali kule Misri, maandamano hayo yamekuwa ya imesababisha umwagikaji mkubwa wa damu, kutokana na vile wanajeshi na polisi wa Misri wamekuwa wakiwapiga na kuwaua baadhi ya waandamanaji wale. Kwa hiyo Waafrika wengi wanaona kuwa tunarudi nyuma na kuangalia kuwa ile mapinduzi iliyotokea kule Misri sasa imegeuka kuwa mbaya, kwa hiyo ni huzuni mkubwa sana. Na nikiendelea kwako, Mwalimu Bashir, kama unavyofahamu Misri ni mwanachama wa Umoja wa Afrika AU, na umoja huo tayari umeshasitisha uanachama wa nchi hiyo kwa muda wiki kadhaa zilizopita. Je, AU inabidi kufanya nini ili kuweza kusaidia kutatua mzozo ulioko nchini humo? Kitarajii uh, na sina matumaini makubwa kwa upande wa AU, umoja wa Afrika. Na nasema hivyo kwa sababu ya yaliyotokea eh, Tripoli huko Libya eh, na hata Tunisia. Ukiacha Tunisia ambapo machafuko hayakuwa makali sana, lakini yaliyotokea Tripoli na vituko vya NATO na mauaji ya, ya, ya Rais Gaddafi hatukuona makubwa sana zaidi ya kulaani na majaribio ya kutaka kusuluhisha ambayo hayakuwezekana. Kwa hiyo itabaki tu kauli kwamba tumewapa tumewatoa kwa muda katika Umoja wa Afrika lakini kusema kweli kwamba kutakuwa na hatua za dhati na madhubuti kwa hali ilivyo sasa hakuna, kwa sababu kama zingekuwepo wangeshaingia na tungeshaona aina fulani ya kuingilia kati ili kuzuia mauaji. Sasa damu zinamwagika, machafuko yanaendelea, nchi inaendelea kupasuka vipande, watu wanaanza sasa kuchukiana kwa misimamo ya dini na itikadi, na jeshi linaendelea kufanya ukatili wa kupindukia, na bado sioni vuguvugu vugu, kutoka katika Afrika na katika Umoja wa Afrika. Na pengine nikija kwako Bwana Ahmed Abbas kwa upande wako ukiwa unaongoza vijana kwenye chuo kikuu, hebu tuambie, kwa upande wa vijana ambao wanapenda mageuzi. Wengi wao ndio walioanzisha hili vuguvugu la kumuondoa madarakani rais Hosni Mubarak na hatimaye Muhamed Musi kuchaguliwa kwa njia ya demokrasia, lakini hivi sasa hayupo madarakani. Je, unafikiri vijana hawa wana nafasi gani ya kusikilizwa juu ya kile ambacho wanakitaka kwa nchi yao? E, ni kweli kabisa. Eh, mambo haya yanayotendeka kwa sasa nchini Misri yana- yanawarudisha ngu- nyuma kwa kiasi fulani vijana kwa sababu wanahisi kwamba wanachokifanya ni kitu ambacho kinapitia kwa njia ya, ya kidemokrasia. Dokta Muhammad Mursi amechaguliwa kwa sanduku la kura, amechaguliwa kidemokrasia. Lakini amekaa ndani ya madaraka kiasi cha mwaka mmoja tu, anakuja kutolewa kwa fujo anakuja kutolewa kijeshi. Sasa hii inarudisha nyuma hisia za vijana, lakini pia hii inarudisha nyuma maendeleo ya kidemokrasia. Kwa hiyo cha msingi mpaka sasa hivi vijana wanashindwa kufahamu nini hasa cha kufanya, na ukizingatia zaidi kama nilivyosema mwanzo kwamba pia Hussein Mubarak ameachiwa, ameachiwa huru. Kwa hiyo haya yote ukiyachanganisha, vijana wanahisi kwamba kwa, um, haki kama vile haitendeki katika nchi zetu za Kiafrika. Kwa hiyo hili linaleta matatizo makubwa sana sana. Ni rudi kwako uh, Dr. Mustafa. Matukio haya ya kisiasa huko Misri yanaleta mfano gani huko Afrika ambako wananchi wengi hasa vijana wanaoibukia kisiasa wangependa kuona mageuzi yanafanyika nchini mwao? Kwa hakika Misri na matatizo ambayo watu wa, wa, wa, wananchi wa Misri wanaendelea kupata kwa sasa imepelekea ime, ime, ime vijana wengi hapa Afrika kuangalia kuwa uh, hata wakipiga kura wakichagua viongozi ambao wanataka uh, uh, waongozwe nao na uh, hali Uh, um, nchi nyingi za magharibi wamesema hawataki viongozi kama wale na wanatumia uh, jeshi la nchi ile kupendua serikali ambayo imewekwa pale kwa njia ya demokrasia uh, kwa hiyo vijana wengi sana wataona kuwa hakuna haja ya kwenda kupiga kura, na wakitaka mabadiliko, basi watatumia njia zingine ambazo italeta tabu zaidi. Kwa hiyo ni ni ngumu sana kuangalia vijana haswa vijana kutoka a, a, a, a, kus, a, kaskazini mwa Afrika kusema kuwa wataweza kupiga kura, na viongozi ambao wamewapigia kura na wameshinda, na ni viongozi wao, wataheshimiwa na viongozi wa magharibi na wataheshimiwa na viongozi wa kijeshi. Tukiangalia kuwa uh, Misri inakwenda kusema ukweli kama vile Algeria ilivyokuwa miaka ya 1990s, viongozi wengi walipigiwa kura ambao walikuwa katika uh, uh, uh, uh, uh, um, mashirika ama ushirikiano wa karibu na viongozi wa Waislamu. Nchi ya Ufaransa wakaja wakasema Hapana, viongozi wale wamepigiwa kura kidemokrasia, hawafai na hawapaswi kuchukua uongozi. Kwa hiyo wakatumia jeshi kusambaratisha uongozi wao, tunavyoona hivi leo Egypt, Misri inavyoelekea. Mwalimu Mustafa, nakushukuru kwa maoni yako, na ninaelekea kwako Ahmad Abbas. Kuna msikilizaji ametuma swali, Venance Bwanduruko anasema, Misri Tumewachoka mauaji kila siku, mpaka lini? Kaeni chini mzungumze yaishe, msingoje kutatuliwa na watu wa nje. Kwa mtazamo wako, Abasi, hebu tueleze je, katika kuzungumza, ni makundi yapi yanayotakiwa kushirikishwa katika mazungumzo hayo ili kuleta amani? Vijana wapenda mageuzi, Muslim Brotherhood, Jeshi wote pamoja wanatakiwa wakae chini ama vijana wanatakiwa wawekwe pembeni? Wazungumze makundi mawili kwanza, ambayo yana mvutano mkali, Muslim Brotherhood, Mus na jeshi. Muslimu Brotherhood ni chama ambacho chenye mtandao mkubwa sana katika nchi ya Misri, lakini pia kwa sasa mvutano mkubwa upo kati ya jeshi na Muslim Brotherhood. Hivyo basi ilikuwa ni rahisi sana ama ni vizuri sana, ni vizuri sana kwa serikali ya mpito ya sasa kwa kushirikiana na jeshi kukaa na viongozi wa Muslim Brotherhood ili mradi kujua namna gani wanaweza wakatatua matatizo ya Misri. Lakini kwa jinsi inavyoonekana wazi, jeshi limeingia katika masala ya kisiasa, lakini pia wakati huo huo halitaki kusalenda mbele ya raia, lakini pia raia wanahisi pia jeshi linawakandamiza na hawataki kurudi nyuma. Wote kwa pamoja wanaendelea na msimamo wao, jeshi linaendelea na msimamo wake, raia wanaendelea na msimamo wao. Kwa hivyo basi, kwa maoni yangu, ningeomba kwamba jeshi kama jeshi liweze kurudi nyuma na kusalenda, kwa sababu huu ni utawala wa kidemokrasia. Misri ni nchi ya kidemokrasia kwa mujibu wa katiba ya nchi tangia katiba ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja mpaka katiba hii iliyofanyiwa marekebisho hapa juzi, inaonyesha wazi kwamba Misri ni nchi ya kidemokrasia. Kwa hivyo basi siku zote demokrasia inaongozwa na wananchi, kwamba wananchi ndio wanaongoza demokrasia, ndio wanaongoza uongozi, sio jeshi. Kazi ya jeshi inafahamika ni kulinda nchi na wananchi na mali zao, na kulinda mipaka ya nchi, lakini kuhusiana na masuala ya kidemokrasia, masuala ya uongozi, ni raia wenyewe. Asante sana, Abbas. Msikilizaji unayefungua redio hivi sasa, unasikiliza Live Talk, kipindi kinachokujia kila siku ya Ijumaa kutoka studio za Sauti Amerika VOA hapa Washington DC. Na kabla hatujarudi kuwauliza maswali washiriki waliopo katika laini za simu, mwenzangu Sande Shomari ana ujumbe mfupi wa SMS kutoka kwa wasikilizaji. Naam, nikianza basi na ujumbe kutoka kwenye Facebook, tunaye Exaudi Mtega kutoka Nganda, Tanzania, anasema, hali ya kisiasa inaendelea Misri siyo ya kuifumbia macho. Inaweza ikatokea hata hapa Tanzania au mahala popote katika bara la Afrika. Wito kwa wanasiasa wasipende kupandikiza chuki kwa mtu hadi mtu au chama, madhara yake ndiyo hayo ya Misri, maana kuanzisha vita ni rahisi kuliko kuizima vita. Frank Abel wa Karagwe, Kagera, Tanzania anasema ufinyo wa fikra na kutok tambua kumepelekea wananchi wengi kupoteza maisha kwa ajili ya kufanya maandamano nchini Misri. Vilevile, naye Babunga Kasi Kabo wa Goma, DRC anasema yanayoendelea huko Misri yanaonyesha kuwa jeshi ndilo linalohusika na mambo yote hayo. Jamani, acheni kufanya hivyo. Naye Fataki Bachinge Jack Okis wanasema vita vinavyoendelea nchini Misri vimeathiri nchi nyingine za Kiafrika kwa hali ya kiuchumi na kimaendeleo, hasa kwa upande wa mahusiano ya pamoja. Cha msingi, mataifa yote ya Afrika kwa ushirikiano wa Umoja wa Mataifa yakae chini ili kuleta suluhisho la pamoja la kuleta amani huko Misri. Naam msikilizaji, sasa tunarudi kwa washiriki wetu kuweza kutuchambulia kwa upana hali inavyoendelea huko nchini Misri. Mshiriki na nataka kuzungumza hivi sasa na wewe Mwalimu Bashiru, hivi tunavyozungumza, kuna baadhi ya nchi za Kiafrika kama Sudan Kusini inaahidi kuunga mkono serikali ya muda ya Misri. Je, hatua hii inakwenda kinyume na kanuni za AU ambayo imetengua wanachama wa Misri au ni sawa kwa nchi kufanya hivyo? Hiyo ni dalili mojawapo kwamba e, nchi za Kiafrika zenyewe haziafikiani na Umoja wa Afrika hauna ajenda pana na ya muda mrefu ya kuziunganisha nchi za Afrika. Unajua kwamba e, Sudani ya kusini ina mgogoro na Sudani na Sudani ambayo ni Sudani ya Kaskazini na Sudani yenyewe ya Kaskazini imelaani hayo mauaji ya kijeshi yanayoendelea ya, ya na utawala wa kijeshi. Kwa hiyo nikana kwamba sasa Misri inaweza ikageuka kuwa uwanja wa wale wanaotofautia na kiitikadi, na hiyo sio hali tu katika Afrika, hata katika jumuiya ya Kiarabu, nchi za Kiarabu wako walioko upande wa jeshi na wako walioko upande wa, wa, wa raia. Kwa hiyo hiyo inadhihirisha kabisa kwamba kuna athari kubwa sana mgogoro wa Misri, sio tu katika kugawanyika ndani ya Misri kwenyewe, lakini pia hata katika jumuiya ya kimataifa, na ndiyo maana hali inaendelea kuwa hivi. Jumuiya ya kimataifa kwa muda mrefu imekuwa ikichukua mrengo wa kimaslahi zaidi badala ya kuangalia hatima na maslahi ya walio wengi. Hayo ndiyo yanayotokea Siria, hayo ndiyo yanayotokea ya e, Misri, na hayo ndiyo yaliyotokea hata hata hata Libya. Kwa hiyo huu ni mfano dhahiri kabisa kwamba jumuia ya, ya kimataifa ina mpasuko kama mpasuko ulioko Misri kwenyewe. Naam, na nashukuru. Nikija kwako kwa Ahmed Abbas, naomba utueleze hali hii ambayo Marekani na nchi za magharibi inaonekana kuunga mkono serikali ya mpito. Je, wananchi wa Misri hali hii wameichukulia vipi? E, hali wameichukulia kwa mtazamo tofauti kwa sababu ukizingatia Marekani siku zote ndiyo anaipigania demokrasia kwa hivyo basi wananchi wengi wa hapa lakini pia sehemu tofauti tofauti duniani watakuwa wanashangazwa na jambo hili, kuona kwamba Marekani ama nchi za magharibi huona kwamba wanaunga kwa mkono serikali hii ya mpito, ambayo kwa kiasi kikubwa e, imeungana ime, ime na jeshi katika kufanya mapinduzi. Kwa hivyo kama Marekani itaendelea na msimamo wake huu huu basi watu watakosa imani na Marekani na kuhisi kwamba Marekani sio nchi miongoni mwa nchi zinazofuata demokrasia. Kwa hivyo basi, kwa kuwa Marekani ni nchi ambayo inafuata demokrasia, basi ilikuwa ni vyema kuendelea msima na msimamo wake na kuona kwamba kinachofanyika nchini Misri si haki na kuipa serikali ya Misri muono elekezi, ili mradi kuhakikisha kwa kwamba matatizo ya Misri yanaweza kuondoka mara moja. Ni kirudi kwako Dkt Mustafa Yusuf Ali, unafikiri nini kifanyike katika kuisaidia Misri kurejesha amani kwa wananchi wake na wananchi kuwa na imani na serikali pamoja na nchi yao? Jambo la kwanza ni kuwa nchi nyingi eh, haswa zile za magharibi ambazo zimekuwa zikiunga uh, mkono serikali ya sasa ya mpito ambayo imekuja baada ya kuondolewa uh, serikali ya Mursi, ni kuwa waache mwelekeo wao wa kinafiki, mwelekeo wa kinafiki ambao unasema wao ni uh, nchi ambazo wamependekeza na wanapenda sana nchi nyingi ziwe za kidemokrasia, lakini inapokuja Misri, basi wao wameunga mkono wanajeshi ambao wamepindua serikali ambayo imeletwa na demok na demokrasi. Jambo la pili ni kwamba serikali iliyopo sasa ifanye mazungumzo ya ana kwa ana na Muslim Brotherhood, na mazungumzo hayo yaelekeze kuwa vipi Uh, watarudisha uongozi kwa Muslim Brotherhood ili waweze kuendelea na mazungumzo. Kusema kweli uongozi wa kijeshi ama uongozi wa sasa wa, wa ile serikali ya mpito unaungwa mkono na wanajeshi wa Misri, sidhani kama wanaweza kuleta mwelekeo ambao utakuwa ni wa amani. Nakushukuru sana Dr. Mustafa Yusuf, ni kirudi kwako. Uh, mwalimu Bashiru, unafikiri nini kifanyike ili kuweza kuleta amani nchini Misri? Pande zote mbili ziepuke makosa zi, yanayofanyika sasa. Upande wa serikali ya mpito kutumia propaganda za kuwaita hawa wapinzani wao kwamba ni magaidi, kupigia, kutumia nguvu za kijeshi na polisi, kukamata, kuua, kufunga na kutumia kila aina ya hila, hakuwezi kukawafikisha kokote, na hawawezi wakashinda upande mmoja. nashukuru na na sana. Pili, mm -hmm. Maandamano yanayoendelea yawe ya amani mashambulizi kushambulia makanisa, kushambulia vituo vya polisi na pia kujaribu kuleta fujo, nayo haiwezi ikaleta maana. Nawashukuru sana namna ya kuejesha usalama. Mwalimu Bashiru, nashukuru sana kwa wakati wako na maoni yako mazuri, lakini muda hauturuhusu. Nakushukuru pia Dr. Mustafa Yusuf Ali kwa kushiriki nasi, pamoja na mchambuzi Ahmad Abbas kutoka Cairo, Misri. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Sandei Shomari, tunawatakia wikendi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.