Mwezi huu Marekani inakumbuka hiba ya kiongozi mtetezi wa haki za kiraia aliyeuawa Martin Luther King Jr. miaka 50, iliyopita Agosti 28, 1963, King aliongoza maandamano maarufu hapa Washington na kutoa hotuba I have a dream, ambayo inakumbukwa mpaka hivi leo, hotuba ambayo azma yake ni kudai haki sawa kwa Wamarekani wenye asili ya Kiafrika. Mwandishi wetu Meredith Buell anatupasha kuhusu wasifu wa King, mapambano yake dhidi ya ubaguzi wa rangi na Hadijariami anaisoma ripoti kamili want to say to the people of America mtizamo wa taifa ulianza kulenga juu ya harakati za haki za kiraia katikati ya miaka 1950 wakati mchungaji kijana Martin Luther King jr alipoongoza kwa mafanikio kupinga kubaguliwa ndani ya mabasi ya umma katika mji wa kusini wa Montgomery huko Alabama. King aliandaa maandamano yasiyo na ghasia dhidi ya agasya, ubaguzi wa kusini, mapambano ya kudai usawa kwa watu weusi na haki ya kupiga kura. Picha za televisheni za ghasia dhidi ya maandamano ya kudai haki za kiraia zilichochea wimbi la masikitiko kutoka kwa umma. Mwanaharakati wa haki za kiraia Andrew Young alikuwa rafiki wa King. Alitufundisha kuwa kazi yetu ilikuwa haki ya watu hapa Marekani kutokana na uadui wa aina tatu: ubaguzi wa rangi, vita na umasikini. Ogast mwaka 1963, msukosuko wa kudai usawa ulizidi kuongezeka na ulikuwa na washiriki laki mbili na nusu katika maandamano ya Washington ya ajira na uhuru. Mbunge John Lewis alikuwepo siku hiyo. Tulipofika kwenye vidato vya kumbukumbu ya Lincoln, kulikuwa na maelfu ya watu. Kuna vijana, vijana wa kiume walikuwa wamepanda kwenye miti, wakijaribu kuangalia umati uliokuwepo hapo. King alihamasishwa na waandamanaji Nina ndoto kwamba watoto wangu wanne wadogo siku moja wataishi katika taifa ambalo hawataangaliwa kwa rangi ya ngozi yao lakini kwa tabia zao. Leo nina ndoto. Mwana harakati wa haki za kiraia Julian Bond alifanya kazi siku hiyo kwenye maandamano hayo. Most haya yalikuwa maandamano muhimu sana ambayo watu weusi wa na weupe wa waliokuwa wakiwaunga mkono walitaka mabadiliko katika haki za kiraia. Hakujawahi kuwa na tukio kama hilo hapo kabla, na mimi nilifurahi sana kuwa sehemu ya tukio hilo. King aliwatambua watu waliokuwa katika mkusanyiko ule na kuusihi umati kuendelea kufanya upinzani wa amani wakati watoto wote wa Mwenyezi Mungu, wanaume weusi na wanaume weupe, Wayahudi na wale wasiokuwa Wayahudi, Waprotestanti na, na Wakatoliki wataweza kushikana mikono pamoja na kuimba maneno ya hisia za Wanegro, hatimaye kuwa huru, hatimaye kuwa huru, Mwenyezi Mungu ni mkubwa, hatimaye tuko huru. Hotuba ya King ilianzisha kile ambacho kwa kiasi kikubwa ni harakati za kusini ambazo ziliingia nchi nzima na kuwa kampeni ya haki za kiraia. Mwaka 1964 King alishinda tuzo ya amani ya Nobeli na rais Lyndon Johnson alitia saini sheria ya haki za kiraia na kupiga marufuku ubaguzi wa rangi katika maeneo ya umma. Mwaka uliofuatia sheria ya haki ya kupiga kura ilipiga marufuku taratibu ambazo zilitumiwa kuwazuia watu weusi kushiriki katika uchaguzi. Kampeni ya mwisho ya King ilikuwa mwaka 1965 huko Memphis, Tennessee, kwa unga mkono wa wafanyakazi waliokuwa wamegoma. Aliuliwa kwenye hoteli moja ya mjini humo. Wakati huo King alikuwa na umri wa miaka 39 mwana harakati wa haki za kiraia na amewahi kugombea urais mara mbili Jesse Jackson alikuwepo wakati King alipofariki. And even death, he he became, he... Hata wakati wa kifo chake alikuwa mkubwa sana, alisulubiwa huko Memphis, lakini kufufuka kwake kumeiathiri dunia yote kwa ujumla. Miaka 40 baada ya kifo chake ndoto nyingi za King zilipatikana. Ikiwemo uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane ambapo Barack Obama amekuwa rais wa kwanza wa Marekani mwenye asili ya Kiafrika.