Uingereza inapanga kuwasilisha rasimu ya azimio kwenye Umoja wa Mataifa hii leo linalotaka hatua muhimu za kuwalinda raia nchini Syria kutokana na silaha za kemikali. Pendekezo hilo limekuja kufuatia wasiwasi wa kimataifa wa kidiplomasia wa Marekani na mataifa magharibi wakati wanaamua namna ya uwezekano wa kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Rais Bashar al Assad. Majadiliano yamekuja wakati timu ya wakaguzi wa Umoja wa Mataifa ikifanya uchunguzi kwenye eneo moja katika kiunga cha Damascus ambako shambulizi la silaha za kemikali lilishutumiwa kufanyika wiki iliyopita na kusababisha vifo vya mamia ya watu. Timo inafanya ukaguzi wake wa pili wiki hii. Marekani inashauriana na viongozi mbalimbali wa nje kama ifanye shambulizi la kijeshi dhidi ya Syria kwa shambulizi lake lililoshukiwa la, la silaha za kemikali wiki iliyopita. White House inasema kwamba katika siku za karibuni rais Barack Obama amezungumza na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron, rais wa Ufaransa Francois Hollande, waziri mkuu wa Canada Stephen Harper na waziri mkuu wa Australia Kevin Rudd wakati akijaribu kutathmini uwezekano wa shambulizi na ushirika ambao huenda unaunga mkono hilo. Viongozi wa magharibi wanamkosoa vikali rais Bashar al-Assad kwa tuhuma za shambulizi la silaha za kemikali la Agosti 21 ambapo waasi wanasema liliua wa mamia ya watu. Watu wenye silaha wamewaua watu ishirini katika jimbo la Bono nchini Nigeria kwenye mashambulizi mawili yanayoshukiwa kuwa ni kazi ya kundi la wanamgambo la Boko Haram. Mashambulizi yanaonekana kuwa ni kulipiza kisasi dhidi ya raia ambao wameunda makundi dhidi ya Boko Haram na yanashirikiana na kikosi maalum cha jeshi la Nigeria cha JTF. Chanzo cha usalama cha Nigeria kimeiambia Sauti ya Amerika kwamba Jumatatu jioni watu waliokuwa na silaha waliwapiga risasi wanachama sita wa kiraia wa JTF wakiwa wamelala katika mji wa Damask. Msemaji wa JTF amethibitisha vifo hivyo na kusema waliouawa ni kati ya umri wa miaka ishirini na thelathini na sita. Mauaji yamekuja siku moja baada ya watu waliokuwa na silaha wanaoshukiwa kuwa ni kutoka Boko Haram walipoaua wanachama kumi na wanne wa kundi jingine katika mji wa Bama. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama atatoa hotuba muhimu hii leo kwenye maadhimisho ya miaka 50 ya maandamano ya Washington, maandamano ya kihistoria yaliyofanyika mwaka 1963 kudai haki sawa, ambayo iliwashirikisha zaidi ya watu laki mbili na nusu kwenye kumbukumbu ya Lincoln. Bwana Obama, rais wa kwanza mweusi nchini Marekani, atatoa hotuba yake kwa maelfu ya watu ambao wanatarajiwa kuhudhuria sherehe hizo. Wengine watakaohudhuria sherehe za leo watakuwa marais wa zamani wa Marekani, Jimmy Carter na Bill Clinton na mtu mashuhuri katika vyombo vya habari Oprah Winfrey. Wimbi la mabomu limeua watu hamsini na mmoja katika mji mkuu wa Iraq. Milipuko ya leo imepiga maeneo ya washia mjini Baghdad, ikiwemo maeneo ya Kazimia na Sadri City, na kusababisha watu mia moja na arobaini zaidi kujeruhiwa. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi. Mivutano kati ya Waislamu wachache wa dhehebu la Suni na watawala wa kishia yamekuwa yakifukuta tangu polisi ilipofanya ukamataji kwa waandamanaji wa kisuni hapo mwezi Aprili. Wasuni wanaishutumu serikali kwa kuwatenga kisiasa na kupuuza madai yao. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema ghasia zimeua maelfu ya watu na kuna hofu kuwa Iraq huenda ikaelekea kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mtoto wa kiume wa jenerali maarufu nchini China amesimama kizimbani hivi leo kwa tuhuma za kuhusika na ubakaji wa genge katika kesi ya karibuni inayohusu unyanyasaji unaofanywa na watoto matajiri wa viongozi wa China. Vyombo vya habari vya serikali vinasema Li Tianyi mwenye umri wa miaka kumi na saba ni miongoni mwa mwanaume watano wanaoshtakiwa kwa tuhuma za kumbaka mwanamke katika hoteli moja mjini Beijing mwezi Februari. Familia ya Li imekana tuhuma hizo, wakisema ni kesi ya ukahaba. Baba yake Jenerali Li Shuangjiang wa Peoples Liberation Army, PLA, amepata umaarufu kwa kuimba nyimbo za kizalendo kwenye televisheni. Mama yake ni mwimbaji maarufu katika PLA. Mizozo ya mipaka huko South China Sea inategemewa kuwa ajenda ya juu kwenye mkutano wa mawaziri wa ulinzi wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, ambao unaanza leo huko Brunei. Maafisa waandamizi wa ulinzi kutoka Marekani, China, Japan, Korea Kusini na mataifa mengine yenye nguvu pia wanahudhuria mkutano wa siku mbili wa ASEAN. Kabla ya mkutano, baadhi ya mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa ASEAN walikubaliana msimamo wa pamoja katika kuishawishi China kufanya mashauriano kuhusu kanuni zilizopo ili kusaidia kuzuia mgongano katika mizozo ya kieneo, maafisa wanasema. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Ego anapanga kushawishi mazungumzo ya aina hiyo wakati atakapokutana na kiongozi mwenzake wa China jenerali Chang Wangwang pembeni ya mkutano.