Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ilivyo nchini Mali. Rais mteule wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita, ataapishwa kuchukua madaraka Septemba nne. Kwa mujibu wa sitisho la mapigano la muda alitiwa saini na serikali ya muda ya Mali, atakuwa na siku sitini kuanzisha mazungumzo na waasi wa Tuareg upande wa kaskazini, kujaribu kubuni suluhisho la miongo kadhaa ya vipindi vya uwasi na ukosefu wa uthabiti, ambapo mwaka jana ilichangia kuvunjika kwa nchi nzima. Mwandishi wetu Anduk anaripoti kutoka Dakar na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. National Movement for the Liberation of Azawad ambalo linajulikana kwa kifupi kama MNLA lilianzisha uasi wao Januari mwaka 2012 ilikuwa ni uasi mkubwa wa Tuareg nchini Mali tangu nchi hiyo ijipatie uhuru mwaka 1960 wananchi wa mali wanasema ni juu ya rais mteule ibrahim bubakar keita kuendeleza sitisho hilo mnla ilijiondoa kwenye matangazo ya kujitangazia uhuru yaliyofanywa na baadhi ya wanachama wake mkataba wa sitisho la muda la mapigano ulitoa saini juni 18 kundi hilo lilitambua hadhi ya kieneo ya mali na mipaka yake Mahmadu Jerry Maiga, rais wa kamati ya mashauriano katika MNLA na mshirika wake baraza la juu la Azawad, MNLA HCA, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanataka kuendelea kudai kujitawala zaidi. Maiga anasema, tunataka huu uwe uwasi wetu wa mwisho, lakini kwa hilo kutokea, lazima tuzungumze kwa uwazi tunachotaka ni hadhi ya kisiasa na kisheria kwa eneo ambalo tunaliita Azawad. Tunataka tuwe na uwezo wa kuwa na ulinzi na kushiriki kikamilifu katika maendeleo katika Mali, ambayo tutakuwa na nguvu ya kuzungumzia kuhusu hali ya baadaye ya nchi yetu, amesema. Rais mteule Keita ni mtu wa kutimiza ahadi zake na ana nia ya dhati ya kuleta amani. Baadhi katika MNLA wanazungumza kuhusu kupatiwa hadhi maalum kwa mkoa wa ndani wa kaskazini wa mashariki wa Kidal. Wengine wanazungumzia kuwepo kwa aina fulani ya shirikisho nchini Mali. Mkurugenzi wa mambo ya nje katika MNLA, Ibrahim Ag Muhammed Asaleh, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hawataki kuikata Mali vipande viwili lakini njia za kutawala lazima zipitishwe kwa kuangalia utamaduni, historia na hata masuala ya mazingira, hasa katika mikoa ya kaskazini ambayo ni jangwa. Uh, bien... Anasema, tunazitaka taasisi ambazo zinaibuka kutoka kwa watu wetu. Tunataka programu za maendeleo ambazo zinakuja zitoke kwa watu wetu na kufadhili hizo moja kwa moja katika wilaya zetu, viongozi wa mikoa na milaya, kusudi waweze kukabiliana na hilo kwa ajili ya manufaa ya watu. Hata hivyo, wachambuzi wanasema kwa makubaliano ya amani kuweza kufanya kazi kwa wakati huu, lazima ijumuishe jamii zote kutoka kaskazini, sio tu MNLA, na ni lazima hilo litumike kila mahali, sio tu upande wa kaskazini mwa nchi. Uh, mchambuzi wa kisiasa Isandiai anasema itakuwa vigumu kwa wananchi wa Mali kukubali hadhi maalum kwa Kidal. Matatizo siyo tu kwa Kidal tunahitaji kubuni suluhisho la nchi nzima, kutekeleza muundo imara wa madaraka kwa wote ambao utaruhusu jamii kufanya maamuzi kuhusu maisha yao, na hasa kuhusu unyonyaji wa rasilimali za asili, anaongezea. Wananchi wengi wa Mali wanailaumu MNLA kwa mlolongo wa matukio ya mwaka jana, ambapo serikali iliyochaguliwa iliangushwa na wanajeshi wa asi mwezi Machi na upande wa kaskazini kuchukuliwa na makundi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu wiki kadhaa baadaye. Watuareg wa wanaohamahama ni kundi la walio wachache katika eneo la kaskazini ambalo halina watu wengi nchini Mali. Dhana kuhusu kupewa upendeleo kwa waasi wa zamani chini ya mikataba ya awali, kumechochea malalamiko na dhana za aina fulani ya ubaguzi kuwapendelea Watuareg. Bwana Keita ameahidi kuwa rais wa maridhiano. Hata hivyo, hajasema aina gani ya makubaliano ataingia na MNLA. Kama rais alivyoahidi kurejesha hadhi ya Mali na nguvu ya kijeshi, mara kwa mara anarejea ya matamshi yake kwa kutumia maneno yafuatayo: E, je, watu wananifahamu humu nchini? ninachosema ninafanya, ninachosema ninafanya. Bwana Keita ameshinda uchaguzi wa rais katika duru ya pili ya upigaji kura kwa asilimia 77, ya kura. Wachambuzi wanasema kwamba kama mtu yoyote ana msukumu wa kisiasa kufikia mwafaka na MNLA itakuwa ni yeye ye, Bwana Keita.