Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo tuna live talk, ambapo leo hii tunazungumzia mzozo wa mashariki mwa DRC. Washiriki wa live talk ndo tunaendelea kuwatafuta, lakini bahati nzuri tumempata Bwana Nyiragogo, mchambuzi wa maswala ya kiraia. Yeye yuko kwenye line na kama mlivyosikia wapenzi wa wasikilizaji, katika habari zetu kuwa mzozo wa Kongo ndo umeingia katika sura mpya hivi leo pale kundi la waasi la M23 lilipotangaza kuwa linasitisha mapigano na jeshi la serikali ya Kongo na kuwaondoa wanajeshi wake katika eneo la mapambano. Lakini wakati huo huo, serikali ya Rwanda nayo inayashutumu majeshi ya DRC kwa kulipiga mabomu eneo la Rwanda. Rwanda imesema kuwa zaidi ya mabomu 30 na roketi zimepigwa upande wa Rwanda. Ni DRC na wataalamu wa Umoja wa Mataifa nao wanaishtumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa M23. Tuhuma ambazo Rwanda imezikanusha. Bwana Nyiragogo ukiwa kama mchambuzi wa masuala ya kiraia unaweza kutuelezea hivi mpaka sasa hivi na we uko huko unadhani hali ya mapigano ikoje huko? Sasa hivi nasema mapambano yamezidi sana sababu mapambano ni makali sana. Mnajua kama mapambano ya endeaaa wale wati wa m ishirini na tatu pamoja na government ya Congo, lakini usiku wa jana serikali ya Congo yaani FDC imeteka hiyo mlima mkubwa ambao wanaita Mjoga ambayo ilikuwa ikiprotekte kabisa wale wa hiyo wa, wa, mlima ambao wanaita antene tatu ama tras antene, ambao adu ambako adui alikuwa amejivunia na kuweka ngome za kwake kabisa na kibambazi kama hiyo hiyo mlima wa babeli kabisa leo. Uh, jana usiku ameteka huyo mulima na leo asubuhi ateka wa wameteka hiyo mlima ya tras antene, na adui amekwenda ameacha mambo mengi sana, kama vile masiraha za kwake ameacha hata vifaa kaza wa kaza, kaza kabisa ameacha hata, hata magari ameacha silaha nguvu zito zito sana kabisa kwa siku ya leo. Lakini sasa, wewe ukiwa unashughulikia maswala ya kiraia, unaweza kutuelezea hali ya wananchi wa huko katika maeneo ya mapambano? Je, kuna hali ya aina gani miongoni mwa wananchi? Hakika kabisa kwa siku ya leo imekuwa ni hali ya shambra shambra, ni kusema wakaazi wamekuwa ndani ya ya furaha sana, sababu unajua wamefanya miaka mengi ama miezi mengi kaa ndani ya maskani ama ndani ya matenti ya ukimbizi, alafu hapo wamekuwa ndani ya raha na kufurahi na kushukuru pardi, sio kazi kubwa ambayo imefanya na kusema ya kwa kwamba karibuni watarudi na unajua kwamba kwa tumekaribia kwa eh, eh, kwa, kurudishwa kwa masomo ama ufunguzi wa masomo watu wanapenda hiyo uwasi na ema ishirini na tatu ikomeshwa haraka sana, ili watu warudi, wa, wa, wasome watoto, wanafunzi wasome kabisa, bila bila hali tena wasi -wasi, taki, kuwa ya wasiwasi. Na kitu ingine ambayo sisi tumechakia kwa sahihi inakuwa ya kwamba waadui ama adui ame ishirini na tatu anaanza kuwakamata waraia kama vile cua uh, waotomba kuzipinga yani, anakamata silaha za kwake anaziweka katikati ya raia huko sehemu za Kibumba ili fardisi wakati ikisema kwamba inatupa ina mabomu aa ina, inashambulia ama kuwakiliza ipate kujeuri ama kuumiza ama kuua wa raia. Hiyo ni kitu ambayo sisi tunahamatia uh, tuna, tuna, tuna sana zima eh, M23 iende sehemu za kwake na raia ajierekeze pande ambako anataka yeye. Bwana Nyiragogo, umezungumzia swala la kuwashutumu kundi la M 23 kuhusu mapigano hayo, na bahati nzuri ninaye msemaji wa M 23 Betra Bisimwa. Beta Bisimwa, unasemaje kuhusu haya yanayoelezewa kwamba kundi lako ndo linahusika zaidi na mashambulizi haya na kuwapa madhila raia? E, ni nadhani eneo ambayo tunakuwa ndani ni eneo ambayo kunakuwa amani na kunakuwa security na sisi tunalinda eneo unajua Uh, fasi ambapo tulikuwa hapo Kanyaruchinya tumekusha kupaondoka tangu leo asubuhi, ili tuweze kuonyesha kwamba sisi tunataka amani, lakini watu wa government wanaendelea kupiga bomu, maana wataki amani, na sisi tuliwaondoka hiyo eneo, maana tunataka kuomba kama- kuwe kamati ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa ambayo inaweza ku ikalete uak huwaki, uhakika ama ikakuje kuleta evidence kwa hizo bomu ambazo ziliweza kupigwa ndani ya mji wa Goma na mji wa, wa Kisenyi hapo Rwanda. E, ni kusema kwamba sisi amani, hatutaki vita na nadhani hiyo kitu ambayo tulifanya leo inaonyesha kwamba sisi hatutaki vita. Sande Shumari, hapa nilikuwa naomba kuuliza swali moja muhimu kuhusu hali ya kujiondoa mliotangaza hii leo, lakini hii ni kujitoa au mmeshindwa kwenye mapigano ndio maana mmeondoka? hebu tueleze hali halisi ni ipi hasa tangu government ilianza vita dhidi yetu hakuna siku hata moja tulipoteza hata mita moja ya eneo yetu hata siku moja na jana hiyo mapambano yaliyekuja ya na government ilikuja na ndege ikakuja na FDLR ikakuja na tanks ikakuja pia na watu wa UN lakini walishindwa na walirudisha nyuma tuliwarudisha nyuma, na ukaomba habari zao watazikuwapatia kabisa. Lakini kwa hiyo yao kurudi nyuma, sisi tulikatala kuenda mbele, maana eh, sisi tageti yetu sio mji wa Goma ama kuchukua maeneo. Tageti yetu ni kupata mazungumzo ambayo inaweza kutusaidia sisi kama wakongomani kuishi pamoja na kumaliza shida zetu. unajua ngambo ya eneo yetu huku ndani ya, ya Kivu yetu ama esten yote ya Kongo tunakuwa na shida, na hizi shida hatuwezi tukazitatua kwa kwa kupitia vita, tukuzitatua kupitia mazungumuzo. Na unajua, eh, wakongomani wamekusha kusumbuka sana na kupitia vita, na sisi tunakataa kuleta vita ndani ya Kongo, lakini bwana Bisimwa umezungumzia swala la kuwa na mazungumzo, na yalisha kuwepo mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na kundi la waasi la M23, na mazungumzo haya hatujui yamefikia wapi. Sasa mazungumzo gani tena ambayo yatakayoendelea? Manake kila mazungumzo yakianza yanafika katikati, hayamaliziki yakapatiwa suluhisho. Uh, sisi tunakuwa Kampala, delegation yetu inakuwa pale, lakini ni government ndio ilikimbia haitaki kuzungumza. Wakati tulikuwa tunaanza kuzungumza, wakaenda kwenye Umoja wa Mataifa kwenda kuleta hiyo brigedi. Na unajua namna gani walifanyisha hiyo brigedi hapo mjini Goma, walianza kuanza kuweza kuiweka presha kupitia kikundi kimoja cha uh, waraia ambao wanakuwa na ideolojia mbaya, wakaanza kuwaweka presha ili waingie ndani ya vita. Wakati hiyo ilishindikana, wakaanza kupiga bomu ndani ya mji ili waweze wakasukuma, waka hiyo jeshi kuingia ndani ya mapambano, maana wao hata siku moja hawajaaminia kwamba vita eh, haiwezi ukalete suluhisho. Wanadhani kwamba ni vita tu na hawaaminie mazungumzo ya Kampala, na kwa hiyo ndio maana waliondoka Kampala. Ukaswali hapo Kampala utasikia kwamba government ilienda zamani na leo nasikia kwamba msemaji wao anasema ya kwamba wamekwisha tayari kuweka nukta kwa mazungumzo ya kampala hao watu wanataka vita tu hawana huruma ya raia yetu sasa bwana bisimwa ikiwa bwana bisimwa ikiwa kila upande unasema kwamba mnataka vita na nyinyi hamtaki vita lakini vivyo tunajua kwamba upande wa jeshi la frdc na kundi lako la m ishirini na tatu hakuna hata mmoja ambaye hivi sasa ameweza kueleza bayana idadi ya watu ambao wameuawa au kujeruhiwa katika haya mapigano. Hebu tueleze, je, hii ni kwa sababu mmepoteza idadi kubwa ya watu au ni kitu gani ambacho kinawazuia kutoa idadi kamili? Hasa sisi, sisi kitu kwanza ambao tunapigania ni amani kwetu, usalama kwa watu wetu wote. Unajua, tangu awali inakuwa karibu miaka karibu makumi mawili sasa, eneo yetu inasumbuka, waraia yetu wanasumbuka, wanasimama, wanabakwa, watu wanauawa kama nyama. Sisi kitu ambayo tunaomba kwa serikali ni kutupatia kutupatia usalama, ndiyo hiyo. Na tunataka tujenge hii eneo ili ipate nguvu, tuweke opportunity za, za kazi, tuweke opportunity za, za maendeleo. Ndio vitu ambavyo tunataka lakini government haitaki. Sasa sisi, wakati unasema kwamba sisi hatujali watu ambao wanafariki kama sisi tulikuwa hatujali watu ambao wanafariki kama sisi hatungelisimamisha vita. Unajua sio mara ya kwanza sisi tunasimamisha vita, wakati ambapo government ilitupiga vita tukaingia mjini Goma na wakatuambia kwamba eh, wanaenda kutufungulia mazungumuzo Kampala ili tuweze kuondoka mjini Goma. Tuliondoka Goma bila bila bila kuweza kushita, na cha pili wakati tulikuwa tukipigana na government hapa Kanyaruchini tulikuwa tukichu tukiwapiga, wanarudi nyuma, lakini tulikuwa hatutoki kwenye maeneo zetu, maana sisi vita hatuoni kama inaweza kaleta suluhisho kwa shida ambazo zinakuwa wakongomana. Shida zetu kama wakongomani ni za kisiasa. Bwana Bisimwa, nataka kuongeza swali moja kwamba hivi sasa kumekuwa na maelezo mengi kwamba pengine na kundi lako linapata msaada kutoka Rwanda au wapi hasa mnapata msaada kwa sababu watu wengi wamekuwa wakijiuliza, kama mpati msaada kutoka nchi nyingine, je, mnapata wapi silaha zenu? Unajua, watu wanafanya kama mchezo, so propaganda zao zinakuwa kama mchezo. Unajua, hapa majana majuzi, walisema kwamba sisi tulipiga bomu ndani ya mji wa wa, wa Gisenyi hapo Rwanda, ili tuweze tukaingize jeshi la Rwanda liwe likatusaidia. Na hapo juzi walikuwa wakisema kwamba tumekwisha kusaidiwa na jeshi la Rwanda liko katika tu. Sasa hatujui hao watu wa Rwanda watakuja mara ngapi ndani ya Kongo. Basi kama watu wanadhani kwamba sisi tunasaidiwa na nao, watu nadhani wanapasha kuambia watu ukweli. Ukweli wa mambo ni kusema ya kwamba sisi hatuna msaada hata moja ya, ya kutoka ingi. Msaada wetu ni wakongomani ambao wanakuwa na sisi ambao wanashirika na sisi ambao wanatupatia nguvu kipesa na kuweza kuleta vijana ili waweze kutusaidia kuweza kukamilisha kitu ambacho tukipigania. Ndiyo hiyo, na ndio nguvu zetu, e, zinatokana na hiyo uh... bwana Bisimu, asante sana. Tunaye msemaji wa jeshi la serikali la DRC huko mashariki mwa DRC Olivia Umuli. Bwana Umuli amuli, karibu katika mazungumzo yetu, na labda ungetueleza okay, nyinyi ambao mpo hupo, unaweza kutuelezea hali ya mapigano sasa hivi ikoje? E, hali ya mapigano iko kuonyesha kwamba M ishirini na tatu walikuwa wakichukua mabomu, wanapiga ndani ya mji wa Goma, wanapiga vile vile Rwanda kutafuta muji wa Rwanda, nchi ya Rwanda ije ikawasaidie officially ndani ya Kongo. Na hiyo kitu tuliweza kuihimiza kabisa na kualika hata Umoja wa Mataifa waweze kuangalia kama ni vitendo, vitendo vya ukatili ambavyo vinaposha kuhukumiwa kabisa na mahakama ya Umoja wa Mataifa. Na kwa muda huu tumeweza kuwaondoa Kibati na hivi wamekusha ku, kuondoka wako sasa mahali za Kibumba ambao wanaendelea kupora mali ya raia kuchukua wanawake kwa kinguvu na kukamata watoto kuwaorodhesha ndani ya jeshi yao kwa kinguvu, sababu hawana tena na watu wa kupigana nao. Bwana Muli, kumekuwepo na hali ya mapigano, yanatokea watu mnapigana na M23 kwa muda mrefu, alafu yanazimika. Kama sasa hivi inaonekana M23 wanasema wao wameacha mapigano, alafu ghafla utasikia yameibuka tena. Sasa mnafanya juhudi gani kuzuia hali hii isiweze kutokea, kujaribu kuwalinda raia katika yale maeneo ambayo mapigano yamepita? au watu ni wakorofi waache kudanganya raia. Wakongomani ni watu wazima sana, wameacha mapigano, wameachishwa mapigano, hiyo wanapasa kuitika sababu wameacha ngome za kwao, wameacha vifaa, wameacha amnishen, wameacha magari, wameacha hata na na mtu mmoawaliweza kuua sivili, yani wanamwacha wakimfunga hata na kamba, na ukizani mtaangalia kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye mitandao, kwenye television, mtaweza kufuatilia hiyo hiyo hizo hizo picha. Ni mambo ya huruma sana kabisa, na hiyo kabisa ni kitendo kibaya sana. Aa, hawakuacha mapambano, waliachishwa kwa nguvu. Sasa Bwana Olivia Amuli Sande Shomari, hapa ndiko unaongeza tu kwamba tulipozungumza na M23 wamesema kwamba wamesimama ili kuweza kupisha uchunguzi na vile vile kuhakikisha kwamba mnafanya mazungumzo, lakini tunajua kwamba siku za nyuma mmeshafanya mazungumzo na mazungumzo haya hayaonekani kupata suluhisho. Ni kwa nini hakuna suluhisho mkikaa meza moja na kuzungumza, na mlikuwa tayari mnazungumza kule Kampala? Mimi sio mwanasiasa, mimi ni mjeshi, na hiyo mambo ya siasa hainihusu. Mimi ya lazima ni kuona kwamba sisi tunakinga raia wa kwetu na kufukuza mbali hao M ishirini na tatu ambao wameweza kuteketeza kabisa raia. Hata unaangalia kuna makambi mingi sana ya wakimbizi. Mahali popote wao wanafika, raia wote wanakimbia mahali popote wapo, hata raia ambao wanaishi nao wanaishi ni kwa kinguvu tu, na wanateketezwa sana. Hiyo ni kusema kama hawakuacha mapambano waliachishwa, na tutaweza kuonyesha hata kwa television mateko ambayo tunaweza kuchukua konywane, kwenye uwanja wa mapambano leo mapema asubuhi. Tunaye pia hapa msikilizaji ambaye alikuwa anataka kutoa swali lake na dukuduku yake, Bwana Amuli. Bwana Mtoka, unaweza kuuza swali lako, karibu. napenda kujua kwamba wao kiongozi anasema kwamba wasaidi na hali ya Rwanda ni wao wenyewe wanajitosheleza lakini kujua wenyewe hizo silaha wanazipata wapi? Na Bertrand Bisimwa, hili swali naona linakuhusu wewe zaidi, ukiwa ni kiongozi wa kundi la M23. Wanauliza silaha unapata wapi kama hupewi na Rwanda? Naona bwana Bisimwa tumempoteza. Bwana Amuli, labda unaweza kutuelezea sasa hivi mnafanya juhudi gani katika kuwahakikishia raia kuhusu usalama wao? Tunafanya utawala kwa muda huu na kabisa kazi ambao FRDC wanafanya, majeshi ya serikali ni kazi nzuri sana, na hata raia wanafanya kabisa, wamepiga wame ngoma sana huko Kibati, ukifika kabisa utaangalia kwenye televisheni watu wote wanafurahi. Na M ishirini na tatu ni watu ambao wanalainiwa na, na, na wakongomani wa, wa na nikizani, hiyo ni message kubwa sana nawahimiza. Na kama ni wakongomani ambao wako ndani ya hiyo movement ya M, waweke silaha, salimishe na waombe huruma. Hata jamhuri ya sasa ya kidemokrasia ya Kongo, hata government ya kwako inaweza kuwahurumia, ingawa wanatubu. Lakini kama wanazidi kushikamana na, na silaha, lazima watashurutishwa kuacha kuacha silaha, na hiyo itakuwa mbaya zaidi kwao. Nikizano kiomba mingi lazima, na kidogo ambayo unaweza kupewa unaweza wakakunyang'anya naye lakini sasa hivi kuna tatizo ambalo tayari limejitokeza. Kuna watu wasiokuwa na makazi huko, ambao wamekumbwa katika hali ya mapigano. Kuna watoto ambao wazee wao nao wamefariki. Je, serikali ya Kongo, jeshi lako linafanya nini kujaribu angalau kuwasaidia hawa kwa muda mpaka watakapopata makazi ya kudumu? E, unajua kwamba hizo hizo magoma ambazo m ishirini na tatu walikuwa wakitupa mjini Goma wameleta vilio sana, na hivyo vitendo kabisa vinalainiwa vinalainiwa sana na serikali ya Kongo kusema ijiendeleze vizuri, lazima tupate amani. Hatutapata amani kabla hao wajajazi wanaendelesha kupiganisha majeshi ya serikali na ni kawa kama emu ishirini na tatu ni kama FDLR, ni kama wamaimai APCLS wa Janvier ni kama wamaimai cheka ni kama la fontaine ambao wanaambatana vile vile na vikundi vya watu ishirini na tatu hao watu hatutawakubalia na tunatoa mwito mkubwa kabisa muda ndio huyu wa kuweka silaha chini sababu mahali tutakuwa kuwapokonya silaha kwa mtu watateketezwa wata sana kabisa hiyo ni ya muhimu sana waweze kuisikia na wa, waisikilize na waifuatilie kabisa asante sana haya na wasikizaji wetu kwenye facebook wana maoni yao Masega Daniel anasema tunawaombea sana Kongo hivi sasa wote waweze kukaa kwa amani, hivyo basi watafute njia mbadala ya kusuluhisha tofauti zayo. Naye Antoni Ikala anasema mzozo uliopo DRC hauwezi kutatuliwa kwa njia ya kijeshi, bali ni kukubali pande zote kukaa mezani kwa mazungumzo na kupata ufumbuzi wa chanzo cha tofauti zao. Naam, asante sana bwana Bertrand Bisimwa kutoka kundi la M23 na Olivier Amuli, msemaji wa jeshi la Congo upande wa mashariki mwa nchi huko, na Nyiragogo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kiraia. Na hapa basi ndo tunafikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Sunday Shomari, tukisema kwaherini na wikendi njema kutoka Washington DC.