Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya ya Afrika, tunaelekea Tanzania ambapo unazungumza na Dr Twalib Ngoma, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya saratani katika hospitali ya Ocean Road ambayo inatibu aina mbalimbali za saratani. Nimemuuliza daktari atueleze kuhusu chanzo cha saratani ya shingo ya kizazi inayoathiri wanawake wengi, pamoja na kipimo muhimu cha kirusi kiitwacho HPV au human papilloma virus. Kwanza, sasa hivi kuna kipimo cha kupima kama mtu ameshapata human papilloma virus. Kwa hiyo ukiona uko positive, unajua kwamba umeshapata kirusi hicho, kwa hiyo kuna uwezekano, unaweza ukapata tatizo la saratani ya shingo ya kizazi. Halafu kama hukupima hicho kirusi kuna kuangalia mabadiliko ambayo yanawezekana yameletwa na kirusi hicho. Tukichelewa sana, kuna dalili ambazo mwanamke anaweza kuziona kuashiria kwamba anaweza akawa na saratani ya shingo ya kizazi. Dalili hizo ni moja, anaweza akawa akikutana na mwenzake kimapenzi akawa anatokwa na damu. Hicho sio kitu cha kawaida. Dalili nyingine ni anaweza akawa anaendelea kutokwa na damu baada ya hedhi amekoma hedhi, pospenopozo, lakini anaona damu zinatoka Hicho sio kitu cha kawaida. Vilevile, saratani inavyozidi kuwa, inawezekana ikatoa maji machafu ambayo yanatoa harufu. Hiyo inamfanya anajisikia vibaya akiwa katikati ya watu, hata yeye mwenyewe anaona kuna kitu tofauti. Kingine ni maumivu. Saratani inavyozidi kukua, inaweza ikarudi ikaingia sehemu za mifupa, au kwenye kibofu cha mkojo, au kwenye njia ya haja kubwa. Inapofika huko ni lazima italeta maumivu na dalili zinazoendana na sehemu hizo, dalili za mkojo, dalili za haja kubwa. Wakati mwingine panakuwa na mwingiliano kati ya haja kubwa na haja ndogo, kwa hiyo haja kubwa inachanganyika na haja ndogo kutokana na ugonjwa huo. Halafu anaweza pia akawa amevimba mguu kutokana na tezi zinazotokana na ugonjwa huo kuzuia damu isiende vizuri. Na saratani wakati mwingine inaweza kwenda kwenye sehemu zingine za mwili: kwenye mapafu, akawa na dalili za kifua; kwenye ubongo, akawa na dalili za presha ndani ya ubongo; kwenye mfupa, akawa na maumivu. Hapo ni hatua za mwisho kabisa. Kwa hivyo wafanyeje, labda wasichana, kwa sababu kuna ule umri ambapo wasichana basi wanaanza kujiingiza katika maswala ngono, mtu anaolewa, labda hujui kitu gani kitakachokupata. Wajizuia vipi basi kuambukizwa saratani ya shingo ya kizazi? Unajua, virusi vingi unaweza ukavizuia kwa kondomu. Kama unapokuwa una mahusiano na mtu ambaye sio wa kwako, ni vizuri ukazuia maambukizi, kwa sababu unapokuwa na watu zaidi ya wanne unaokuwa umehusiana nao uwezekano wa kupata kirusi ni mkubwa kuliko mtu ambaye ana mto wake mmoja tu. Kwa hiyo ni kufanya ngono ambazo si za kizembe na kuwa mwangalifu kuzuia maambukizi. Naam. na endapo sasa mtu amepata mchumba, maanake inakana kwamba mwanamke anapata kutoka kwa mwanamme. Naam, ndio. E, atajuaje huyu mwanamme basi yuko salama? Wafanye vipimo vya aina gani kuweza kujua kwamba huyu mwanamme endapo ananioa hatukuja kuniletea hiki e, kirusi cha e, saratani ya shingo ya kizazi. Kuna kipimo cha damu ambacho mtu anaweza akapima akajua kwamba ana kirusi au hana kirusi, lakini kirusi hiki, napenda nisisitize kwamba ni kirusi ambacho ni cha kawaida sana, kipo kwa asilimia themanini ya watu na ni aina nyingi sana. Kuna types kama mia moja hivi za virusi hivi. Sasa katika hivyo virusi vya human papiloma virus kuna type ya kumi na sita ya kumi na nane ya 31 na 45, ambazo ndizo hizo mara nyingi mtu akizipata zinamfanya apate saratani ya shingo ya kizazi. Ni Dr Twalib Ngoma, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya saratani ya Ocean Road nchini Tanzania, akizungumza na sauti Sauti ya Amerika.