Rais wa Marekani Barack Obama na rais wa Rusia Vladimir Putin bado wako katika mvutano kuhusu uwezekano wa shambulizi kwa Siria, baada ya kujadili suala hilo pembeni ya mkutano wa uchumi wa G20 unaofanyika nchini Rusia. Leo katika mkutano na waandishi wa habari, Bwana Obama amesema mazungumzo yake na Bwana Putin yalikuwa ya kawaida na mazuri lakini aliongezea kwamba haamini kuwa mazungumzo hayo yatabadili msimamo wa Russia kwa uingiliaji wowote wa, wa kijeshi huko Siria. Bwana Obama anajaribu kupata uungaji mkono wa kimataifa kuchukua hatua za kijeshi kuiadhibu serikali ya Siria kwa tuhuma za kutumia silaha za kemikali ambapo watu zaidi ya elfu moja na mia nne waliwawa mwezi Agosti. Viongozi wa kundi la G20 linaloongoza kiuchumi wanapanga kujaribu kuyashinikiza makampuni makubwa ya kimataifa duniani kulipa kodi zaidi katika mkutano wa kila mwaka wa G20 ambao unakaribia kumalizika huko St Petersburg, Russia. Hii leo wakuu wa nchi walikubaliana kuunga mkono mpango wa kodi uliopendekezwa na taasisi ya ushirikiano wa uchumi na maendeleo. Mapendekezo hayo ni kuondoa vipengele ambavyo vinaruhusu makampuni mengi kuficha faida katika maeneo wanayopata uheni ya kodi na kuwalazimisha kulipa kodi katika nchi ambako wanatengeneza fedha. Mawaziri wa fedha kutoka nchi wanachama wa G20 ambazo zinatengeneza asilimia 90 ya uchumi wa dunia pia wanatarajiwa kuidhinisha mpango huo mwishoni mwa mkutano wao wa siku mbili hapo kesho mjini Moscow. Marekani imetoa maonyo kwa raia wake wanaosafiri kuelekea Lebanon na Uturuki kufuatia wasiwasi juu ya uwezekano wa ghasia katika nchi hizo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani pia imeidhinisha wafanyakazi wake wasio wa lazima kuondoka katika nchi hizo kwa sababu ya vitisho dhidi ya ofisi za Marekani. Marekani inasema hatua zimechukuliwa juu ya tahadhari hiyo. Maonyo hayo yametolewa wakati utawala wa Obama na bunge la Marekani wanatafakari uwezekano wa mashambulizi ya kijeshi kwa Siria. Taarifa inawashauri wa Marekani kuepuka kusafiri kuelekea sehemu za kusini mashariki mwa Uturuki ambayo inapakana na Siria pia inasema kuna uwezekano wa ongezeko la mashambulizi dhidi ya raia wa Marekani huko Lebanon, ambako makundi yenye msimamo mkali kama Hezbollah yanaendesha shughuli zake. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Guine Bisau anasema uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Novemba katika nchi hiyo yenye matatizo huenda ukacheleweshwa. Akilihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, mwakilishi maalum Jose Ramos Hota alisema masuala ya kifedha na kiufundi huenda yakawa sababu ya uchelewesho. Kwa maneno yake, ni kipindi cha muda mfupi sana. Alisema uchelewesho wa mfupi hautasababisha matatizo mapya, lakini alionya kwamba kusubiri kwa muda mrefu kutaweza kuzorotesha hali ya kisiasa. Guine Bisau ina historia ya mapinduzi na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa. Wanajeshi walichukua madaraka katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na mbili na utaratibu wa kikatiba bado haujarejeshwa. Maafisa huko kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema shambulizi moja lililoshukiwa la ndege zisizotumia rubani la Marekani drone limeua wanamgambo wasiopungua wa sita, akiwemo kamanda mwandamizi wa mtandao wa Hagani Mola Sajen Zadran. Zadran alitajwa na Marekani mwaka 2011 kuwa ni gaidi wa nje. Maafisa wanasema makombora mawili yalirushwa leo katika shambulizi huko Darga Mandi Waziristan Kaskazini, eneo linalojulikana kuwa ngome kuu ya mtandao wa Hagani wenye uhusiano na al Qaida. Ofisi ya mambo ya nje ya Pakistan mjini Islamabad ililaani shambulizi hilo ikisema ni ukiukaji wa utaifa wa Pakistan. Japan inasema Rais Shinzo Abe amesukuma kuboreshwa kwa uhusiano na China wakati wa mkutano mfupi huko Russia na Rais wa China Xi Jinping. Maafisa wa Tokyo wanasema leo kuwa mazungumzo haya ya dakika tano yalifanyika pembeni ya mkutano wa G20 huko St Petersburg. Mkutano huo umekuwa ukizungumziwa kwa sababu mahusiano ya Japan na China kuingia dosari kutokana na kuibuka tena kwa mzozo wa miongo kadhaa juu ya mipaka. Shirika rasmi la habari la China Xinhua lilikubali kuwa viongozi hao walikutana jana baada ya bwana Xi kukutana na Bwana Abe katika chumba cha wageni mashuhuri katika mkutano huo wa G20. This program has come to you from the Voice of America, Washington.