Naibu rais wa Kenya William Ruto ametokea mahakamani leo huko The Hague na kukana mashtaka yanayomkabili ya uhalifu dhidi ya binadamu. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu inamshtaki Ruto na mtangazaji Joshua Arap Sang kwa madai kuwa walisaidia kupanga ghasia baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 ambao ulisababisha zaidi ya watu 1000 kuuawa. Hii ni mara ya kwanza kwa mahakama kumsimamisha kizimbani ofisa wa cheo cha juu ambaye bado anahudumu katika nchi yake. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatarajiwa kwenda mahakamani kwa mashtaka kama hayo mwezi Novemba. Katika taarifa ya ufunguzi hii leo, mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda alisema Ruto alipanga kampeni za mashambulizi ya silaha katika eneo la Rift Valley nchini Kenya ili kupata madaraka ya kisiasa. Serikali ya Syria imekubali pendekezo la Russia la kuweka silaha zake za kemikali chini ya udhibiti wa kimataifa na kuteketezwa baadaye ili kuepuka uwezekano wa shambulizi la kijeshi la Marekani. Waziri Mkuu wa Siria, Wael Al Walke, alisema serikali iliunga mkono juhudi hizo ili kuepuka umwagaji damu nchini Siria. Wakati wa huo, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Laura Fabius, alisema Ufaransa itawakilisha rasimu ya azimio kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo litajumuisha malalamiko ya shambulizi la silaha za kemikali lililofanyika Agosti 21 na kutaka wote waliohusika kupewa adhabu kwenye mahakama uhalifu wa kimataifa. Wakati wa kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema majeshi ya Syria yanahusika kwa shambulizi la mwezi uliopita la silaha za kemikali ambalo liliua mamia ya watu. Kundi hilo limesema kwenye ripoti mpya ya leo kwamba aina ya roketi, picha na video zilizotumika kutoka maeneo ya mashambulizi pamoja na mahojiano ya waathirika na madaktari yote yanahusisha majeshi ya serikali. Serikali ya Siria inakanusha kuwa ilihusika kwenye mashambulizi ya Agosti ishirini na moja ikiwashutumu wapiganaji waasi kuweka silaha za kemikali katika viunga vya mji mkuu Damascus. Ilisema shutuma zote dhidi ya upinzani zina mapungufu na hazifanani na ushahidi unaoonekana. Mkurugenzi wa dharura wa kundi hilo Peter Bukart alisema mashambulizi yanatakiwa kulenga tena mjadala wa kimataifa juu ya silaha za kemikali zilizogunduliwa na pia kutetea raia wa Siria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Pakistan inasema karibuni itamwachia naibu kiongozi wa zamani wa kundi la Taliban nchini Afghanistan, Mula Abdul Ghani Baradar, katika juhudi za kuendeleza juhudi za amani katika nchi jirani ya Afghanistan. Mshauri mmoja wa waziri mkuu wa Pakistan anasema Baradar ataweza kuachiwa ndani ya muda wa mwezi mmoja. Baradar alikamatwa na maafisa wa Pakistan mwaka elfu mbili na kumi. Wakati wa kukamatwa kwake aliaminika kuwa mtu asiyeshirikiana na kundi lolote, akijaribu kujihusisha katika mazungumzo ya amani na maafisa wa Afghanistan. Rais wa Afghanistan Hamid Karzai, wakati wa safari yake kuelekea Islamabad mwezi uliopita, alitaka kuachiwa kwa Baradar pamoja na wafungwa wengine wa Afghanistan walioshikiliwa nchini Pakistan. Takriban robo ya wanaume katika nchi sita za Asia ambao walifanyiwa mahojiano kwa uchunguzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa wanakubali kufanya ubakaji angalau mara moja. Utafiti uliosambazwa leo katika jarida la afya la Lancet Global lililowahoji zaidi ya wanaume elfu moja kwenye nchi za Bangladesh, China, Cambodia, Indonesia, Sri Lanka na Papua Guinea Bisa Papua New Guinea. Kiasi cha asilimia kumi ya watu waliofanyiwa mahojiano walisema walifanya mapenzi ya bila ridhaa na mwanamke ambaye hakuwa rafiki yao wa kimapenzi, lakini asilimia iliongezeka kufikia 24 wakati marafiki zao walipohusishwa kuulizwa maswali. Marekani inaelezea wasiwasi mpya kuhusu matokeo ya karibuni ya uchaguzi huko Kambodia ambayo iliupatia ushindi chama tawala cha waziri mkuu Hun Sen. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Marie Harf, alisema leo kwamba tathmini ya kasoro zilizoripotiwa katika uchaguzi uliofanyika mwezi Julai itasaidia kutoa mwangaza katika taratibu za uchaguzi wa Kambodia. Pia alisema itawapa wa Kambodia uhakika mzuri katika mfumo wao wa uchaguzi . Upinzani huko Kambodia unapanga kususia kikao cha ufunguzi wa bunge na kitafanya maandamano ya siku tatu wiki ijayo, mpaka kuwepo na uchunguzi kuhusiana na shutuma za kutapakaa wizi katika upigaji kura. Na mwanadiplomasia mwandamizi wa Marekani anasema Washington haijaona ridhaa ya kutosha kutoka Korea Kaskazini ya kuanza tena mazungumzo rasmi licha ya kusitisha mivutano kati ya Pyongyang na Seul. Mwakilishi maalum wa sera za Marekani kwa Korea Kaskazini Glyn Davies alisema leo kwamba Pyongyang haijaonyesha ipo tayari kuacha programu yake ya silaha za nyuklia kama inavyotakiwa chini ya maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Davis ametoa matamshi hayo huko Seul baada ya mkutano na mwenzake wa Korea Kusini Cho Tae-yong ambaye pia alikuwa hana matumaini kuhusu kuanza tena kwa mazungumzo ya wajumbe sita na Kaskazini.