Na katika ulimwengu wa wanawake leo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na balozi mpya wa vijana wa Afrika Mashariki kwa Tanzania, Tamara Betha Itanisa, na kwanza kumuuliza atafanya juhudi gani katika kuhamasisha wasichana wanajiunga zaidi na vyuo vya juu vya elimu. Mimi kama balozi, na ukiangalia ni kwamba ni mtoto wa kike, nitahamasisha wasichana uh, wenzangu kuingia katika elimu ya, ya juu kwa njia mbili tofauti. Ya kwanza nitahamasisha kwa wale ambao wameishia kidato cha nne. Wengi wao mara nyingi wakiishia kidato cha nne, labda tuseme matokeo yametoka, hawajisikii kama wamefanya vizuri au automatic inakuwa kwamba wamefeli. Ningependa kuambia kwamba ukipokea matokeo yako ya kidato cha nne na ukaona kwamba umefeli, sio mwisho wa dunia. Lakini bado kuna fursa nyingi ambazo zinajitokeza hapa Tanzania kwa mtu ambaye ndo amefeli, kama tulivyosema, si form 4, anaweza akajiunga na elimu ya juu, kuanzia, ataanza na cheti, akitoka ngazi ya cheti ataenda ngazi ya diploma, na akitoka hapo ataendelea, maybe akiwa anasoma ana ana ana degree, na ukimaliza hapo unaweza ukapata kazi ambayo itakufanya wewe yani ujitegemee mwenyewe, usiwe usiwe unategemea watu wengine mi kukulisha kukuvisha, lakini usimame peke yako kama msichana. Umezungumzia wasichana ambao wanaishia elimu ya kidato cha nne. Je, na wale wasichana ambao wanaishia darasa la saba na kutaka kuanza maisha wakiwa wangali bado ni wasichana wadogo, utafanya juhudi gani kama balozi wa Afrika Mashariki kuweza kuwapa hamasa waweze kuendelea na elimu? Kwa um, wasichana ambao wameishia darasa la saba, nikiongelea zaidi kwa upande wa Tanzania kuna fursa ambao, kuna hichi um, kuna hii ni kama idea imeanzishwa qualifying test, ambayo mtu yoyote ambaye msichana, mvulana, kijana yoyote akimaliza darasa la saba na tuseme amefeli bahati mbaya, anaweza akafanya hii qualifying test ambayo ndani ya hiyo qualifying test atasoma miaka miwili ku compensate ile miaka minne tuseme ya form one mpaka form 4, akimaliza hapo wanampa cheti cha cha form 4. Akiwa na hicho cheti cha form 4, obviously anaweza aka- apply elimu ya juu, na yeye pia akianzia ngazi ya cheti, akifuatia na diploma na kuendelea juu kwenye degree. Je, ni changamoto gani unazoziona kwa wasichana na vijana kwa nchi za Afrika Mashariki hususan hapo Tanzania? Changamoto kubwa ninayoona kwa sasa ni sana sana ni ukosaji wa ajira. Nikiangalia kwa upande wa wale ambao wanamaliza vyuo vikuu, ni ngumu sana kupata ajira, kwa sababu wengi wetu tukiwa shuleni tunakuwa na, ma, na fikra kwamba nikitoka hapa nitataka nitafute kazi ya kukaa ofisini ili mwisho wa mwezi nilipwe mshahara. Lakini humu humu mashuleni mwetu kwa asilimia kubwa tunafundisha lakini nahisi ni kidogo, kwamba tunafundishwa kuwa wajasiriamali wenyewe sisi kama wenyewe, kwamba tukitoka nje ya shule ni tunatakiwa labda ujiajiri mwenyewe, ili hata kipato kile unachopata, yaani, unaweza ukakiingiza mwenyewe na sio lazima uangalie serikali au ama makampuni mengine kukupa kazi. Ni namna gani ambavyo utaendesha uongozi huu wa vijana kwa nchi za Afrika Mashariki ili uweze kuwa tofauti na uongozi uliopita. Kwa sababu bado ni mwanafunzi, nimejiandaa kwamba nitakuwa naandaa semina mbalimbali katika taasisi za elimu ya juu na hata mitaani pia. Um, kwa ni kwamba nimejipanga kutumia vyombo vya habari kama television, radio na mitandao ya kijamii, tuseme Facebook, tuseme Twitter, um, kwenye kuhamasisha vijana na wasichana sana sana Um, katika kujua hizi fursa za jumuiya ya Afrika Mashariki na kuambia kwamba vijana wasichana tumewekwa mbele katika kutoa mawazo. Ni balozi wa vijana Tanzania kwa nchi za Afrika Mashariki, Tamara Betha Itanisa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Arusha.