Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, makamu rais wa Kenya William Ruto na mwandishi habari Joshua Arabsang wamekana tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu dhidi yao wakati wa kikao cha ufunguzi wa kesi iliyoanza hii leo katika mahakama ya ICC mjini The Hague. Kesi hiyo inachukuliwa ni mtihani wa kihistoria kwa Kenya na ICC. Mwenzangu Abdushakur Abud amezungumza hivi punde na mwandishi habari wa redio yetu shirika Citizen Radio huko Kenya, Francis Kichuru ambaye yuko mahakamani The Hague, na kwanza akamuuliza jinsi kesi inavyoendelea leo, siku ya kwanza. Uh, kesi imeendelea vizuri na leo ilikuwa ni uh, shughuli ya taarifa za ufunguzi za upande wa mashtaka na vile vile uh, upande wa mawakili wa washukiwa wote wawili na vile vile uh, mwakilishi wa wale ambao waliathirika katika ghasia za baada ya uchaguzi. Uh, hivyo basi shughuli imeweza kuendelea, lakini kwa sasa bado wakili wa Joshua Arab Sang, Katwa Kigen hakupata nafasi ya kutoa taarifa yake ya ufunguzi na ataitoa hapo kesho. Aa, na vilevile imebainika kuwa aa, huenda kesi hii ikaahirishwa tena hapo kesho aa, kwa sababu upande wa mashtaka unasema bado hauko tayari kuanza kuwasilisha mashahidi wake aa, na wataanza shughuli hiyo mwendo wa siku ya Jumanne wiki ijayo. Hivyo basi huenda baada ya kufunda tu baada ya wakili Katwa Kigen kutoa taarifa zake za ufunguzi Huenda kesi hii ikaahirishwa kwa muda sasa. Waliposema kwamba huenda ikaahirishwa, watu wamechukuliaje? Hasa wale washtakiwa wamechukuliaje malalamiko hayo? Wakili wa Ruto, Karim Khan, uh, katika taarifa yake ya ufunguzi amesema kwamba uh, shughuli hii ama swala hili la kuahirishwa kwa kesi Aa, ni bayana kwamba upande wa mashtaka hauko tayari na hauko tayari kuanza kuendelea na kesi hii tangu mwanzo. Kumbuka uh, tarehe ya ufunguzi wa kesi hizi imeweza kuahirishwa mara mbili. Uh, ilikuwa imeratibiwa kwanza tarehe kumi mwezi Aprili kisha ikaahirishwa hadi tarehe ishirini na nane mwezi Mei na kisha baadaye ikawa tarehe hii kumi a, mwezi Septemba ambayo ni leo. Hivyo basi, Karim Kan anasema kwamba sasa ni bayana akuwa kiongozi wa um, uh, mashtaka hako tayari na wana, anafaa kuwa akiondoa kesi hizi, kwa sababu wanasema hana ushahidi wa kutosha kuonyesha wawili hawa wana kesi ya kujibu. Kwa hivyo kama tunavyofahamu, Ruto na Sango wamesema hawana hatia. Hali katika ukumbi ulikuwa namna gani? Maanake kuna wabunge wengi wa Kenya hapo vilevile vile. Bila shaka kuna wabunge wengi ambao wamewasindikiza Wakenya hawa wawili, wabunge wenyewe wakitoka Kenya, kutoka maeneo mbalimbali wakiwakilisha maeneo mbalimbali ya taifa la Kenya na wote wanasema lengo lao kuu la kuja hapa nchini Uholanzi kusikiza kesi hii ni kuwapa moyo hawa washukiwa wa, wa wawili ambao ni Wakenya na vilevile wanasisitiza kuwa hawakuwa wamefanya hatia yoyote, na hivyo basi kesi hizi zinafaa kupuziliwa mbali. Na wanasema ushahidi wa uh, kiongozi wa mashtaka Fatou Bensouda hautoshi uh, kuonyesha kwamba wawili hao walishiriki katika ghasia za baada ya uchaguzi. Hivyo basi wabunge hao wanasema tu laa walikuwapa moyo na wakiwa na imani kwamba kesi hizi zitaweza kufutiliwa mbali. Hata hivyo, kiongozi wa mashtaka anasema wako tayari kabisa kuweza kuwasilisha kesi hii na kuweza kuwasilisha mashahidi wake kudhihirisha kuwa wawili hao walishiriki katika uh, shughuli ya kufadhili, kupanga na kuchochea ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. Huyo ni Francis Kichuru, mwandishi wa habari wa Citizen Radio akiwa The Hague.