Rais wa Russia Vladimir Putin ameonya kuhusu matokeo ya mashambulizi ya kijeshi kwa Siria, huku waziri wake wa mambo ya nje anajitayarisha kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kujadili mpango wa Mosko wa kumaliza tishio la silaha za kemikali linaloletwa na Siria. Bwana Putin alisisitiza katika maoni yake kwenye New York Times kuwa kuna haja ya kufanya kazi kupitia Umoja wa Mataifa na sio kuchukua hatua za kipekee za kijeshi huko Siria. Amesema shambulizi la kijeshi la Marekani litaongeza ghasia na kuibua wimbi jipya la ugaidi na huenda ikawa na athari mbaya kwa juhudi za kuzungumzia programu ya nyuklia ya Iran na utaratibu wa amani wa Waisrael na Wapalestina. Bwana Putin pia amesema kuna kila sababu ya kuamini kwa wapiganaji wa upinzani ndio walihusika na matumizi ya silaha za kemikali nchini Siria katika juhudi ya kupata majibu ya kijeshi kutoka nje. Marekani inailaumu serikali ya Siria kwa kutumia gesi yenye sumu dhidi ya raia wake. Raia mmoja wa Marekani ambaye amevunja mahusiano na kundi la wanamgambo wa kisomali la Al-Shabab ameripotiwa kuuawa na wapiganaji wa kundi hilo. Wanamgambo wa zamani wameiambia Sauti ya Amerika kwamba Omar Hamami amefariki mapema leo Alhamisi, wakati wapiganaji walipomshambulia kwenye maficho karibu na kijiji cha Shongole katika mkoa wa Gedo nchini Somalia. Hakuna aliyedai kuhusika kutoka Al-Shabab, na Hamami ameripotiwa kufariki mara mbili hapo kabla, halafu ghafla aliibuka akiwa hai na mwenye afya nzuri. Serikali ya Marekani ilimshtaki Hamami kwa kuwapatia msaada wa vifaa Al-Shabab na kutoa tuzo ya mpaka dola milioni tano kwa habari ambazo zitapelekea kukamatwa kwake. Katika mahojiano ya njia ya simu na VOA siku tisa zilizopita Hamami alisema amekata mahusiano na Al-Shabab na kumshutumu kiongozi wa kundi hilo Muktar Abu Zubeir kwa kutaka madaraka kwa gharama yoyote ile. Kundi la utafiti lenye makao yake hapa Washington linasema Korea Kaskazini huenza ime, imeanda, imeanza tena utengenezaji wa plutonium ikiwa ni uwezekano wa ahadi ya kupanua programu yake ya silaha za nyuklia. Taasisi ya Marekani na Korea kwenye chuo kikuu cha Johns Hopkins imesema kuwa picha za karibuni za satelite zinaonyesha mvuke mweupe ukitoka kwenye jengo karibu na kiwanda kikuu cha kaskazini cha Yongbyong. Kiwanda hicho kilifungwa mwaka 2007 chini ya makubaliano ya kupatiwa msaada kwa kaskazini na kuacha harakati za nyuklia, lakini mwezi Aprili Pyongyang ilionya kwamba itaanza tena operesheni zote kwenye kiwanda cha byong byong, ili kuboresha nguvu yake ya nyuklia katika wingi na ubora. Ripoti iliyochapishwa na taasisi hiyo inayoitwa North Blog inasema rangi na kiwango cha mvuke mweupe ulioonekana Agosti 31 kwenye picha za satellite na kupendekeza kwa kiwanda hicho sasa kinafanya kazi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maradhi yanayolikumba zao la muhogo barani Afrika yamesababisha kushuka kwa uzalishaji wa zao hilo barani humo. Shirika la chakula na kilimo FAO linasema maradhi hayo yameathiri kwa kiasi kikubwa mizizi ya zao hilo. Licha ya juhudi za FAO huko Afrika mashariki na kati kuwekeza zaidi ili kuboresha hali katika mashamba ya mihogo, lakini hali bado inazidi kuwa mbaya. FAO inasema inahitaji takriban dola milioni mia moja kusaidia kusafisha mashamba, kufuatilia maradhi hayo na utafiti na masoko na ufadhili kwa ajili ya uzalishaji zaidi wa mihogo. Waasi wa Kiislamu wameshambulia jimbo la pili kusini mwa Philippines, simbali kutoka mahali ambapo wapo katika mzozo wa siku nne na jeshi la nchi hiyo. Wapiganaji wenye uhusiano na kundi la Moro National Liberation Front hivi leo wameshambulia jimbo la Basilan, ambako maafisa wa huko wanasema watu wawili wamejeruhiwa. Kisiwa cha Basilan kiko kiasi cha kilomita 30 kutoka mji muhimu wa bandari wa Zamboanga, ambako wapiganaji 200 wa MNLF wamewachukua mateka raia kadhaa tangu siku ya Jumatatu. Takriban watu elfu kumi na tatu wamekimbia mapigano, wameondoka katika sehemu za mji ambazo zinafanana na eneo la vita. Hadi sasa watu tisa wamefariki katika mzozo huo. JV Faustino, mhariri wa gazeti la Zomboanga Today, ameiambia Sauti ya Amerika kwa hali ni ya mvutano mkubwa. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe anasema nchi yake ni vyema iboresha utayari wake wa kijeshi kwa sababu ya kile alichokiita kurejewa kwa uchokozi dhidi ya Tokyo. Bwana Abe pia ameelezea kuzorota kwa usalama wa kieneo katika maoni yake yaliyotolewa leo Alhamisi mbele ya maafisa wa juu wa Wizara ya Ulinzi baada ya kukagua wanajeshi wa kikosi cha kujilinda cha Japan. Japan na China wako katika mzozo kuhusu visiwa kadhaa kat... vilivyopo katika bahari ya East China ambavyo vinadaiwa na nchi hizo mbili. Kuongezeka kwa doria za anga na majini za China na Japan kumeleta wasiwasi kuhusu mapambano ya kijeshi. Katika hotuba yake hivi leo, Bwana Abe amesema ushirika wa sasa wa Japan na Washington umekuwa na manufaa lakini kwamba hatua za ziada zinahitaji kuchukuliwa kuhakikisha kuwa Japan inaweza kujilinda yenyewe hapo baadaye. Baadhi ya wauzaji wakubwa wa, wa, wa rejareja duniani wanakutana Jeneva kushauriana juu ya fidia kwa waathirika wa maafa ya siku mbili katika viwanda vya nguo huko Bangladesh. Uharibifu uliotokea ulikuwa wa zaidi ya dola milioni sabini, huku shirika la kimataifa la kazi duniani ILO likiwa limeitisha mikutano huko Switzerland kuangalia kila kiwanda kitatoa kiasi gani kwa malipo. Bangladesh ni muuzaji wa pili kwa ukubwa duniani wa nguo, ikiwa ni nyuma ya China na ina takriban watu milioni tatu nukta sita wanaofanya wanaofanya kazi katika sekta ya nguo, lakini imepata ajali mbili kubwa sana mwaka jana. Zaidi ya watu elfu moja, mia moja walifariki wakati jengo la viwanda la ghorofa 8 lilipoanguka mwezi April, na wafanyakazi wengine mia moja kumi na mbili walifariki katika moto uliotokea kiwandani Novemba mwaka jana. Kampuni ya Primark ya Uingereza, Loblo ya Canada na kik tekstilian ya Ujerumani ni miongoni mwa makampuni ambayo yako katika mashauriano kuhusu hasara na faida. Lakini muuzaji mkubwa wa bidhaa za rejareja duniani na moja wa w wegezaji wakubwa wa, wa nguo za Bangladesh, kampuni ya kimarekani ya Walmart haiko katika mazungumzo hayo, na pia kampuni ya kitaliani ya Benetton na Mango ya Spain pia hazipo.