Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ugunduzi wa maji unatarajiwa kuleta matumaini kwenye maeneo yenye ardhi kavu nchini Kenya. Maziwa mawili makubwa ya chini ya ardhi yamegunduliwa huko Turkana, eneo ambalo limekumbwa na ukame kaskazini mwa Kenya, na hilo limewezekana kwa kutumia teknolojia ya satelaiti. Ugunduzi huo unaweza kusuluhisha matatizo ya maji katika mkoa huo na kuipa Kenya maji ya kutosha kwa kipindi cha miaka sabini ijayo. Mwandishi wetu Hana Macnish anaripoti kutoka Nairobi na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Kenya na idara ya Umoja wa Mataifa ya UNESCO siku ya Jumatano ametangaza ugunduzi mkubwa wa maji katika moja ya maeneo makavu ya nchi. Waziri wa mazingira, maji na mali ya asili wa Kenya Judi Wakungu amesema kuwa maeneo ya maji ya chini ya ardhi huko Turkana mkoa wa kaskazini kwa muda mrefu umekumbwa na umaskini na mizozo kutokana na ukosefu wa maji, na huenda hali hii siyo tu itabadilisha maisha ya jamii za huko, lakini pia nchi kwa ujumla and... tulichokigundua katika mabonde ya Turkana na Lotipiki ni jambo la kutia moyo sana, kwa sababu ni zaidi ya mita bilioni mia mbili za cubic za maji hii ina maana kwamba kama tukitumia maji, hatimaye tutakuwa na maji ya kutosha kwa vizazi viwili vijavyo. Kampuni ya uvumbuzi ya Rada Technologies International imegundua maziwa mawili ya chini ya ardhi kwa kutumia teknolojia ya satellite. Meneja mkuu wa RTI Alen Gachet amesema kwamba makadirio hayo makubwa huenda yakawa ndiyo chanzo It's a On the superficial on the first free... ni mfano wenye mchanganyiko lakini tumelinganisha makadirio yetu kutokana na mita mia tatu za kwanza, na ziwa moja ni kiasi cha kilomita moja na nusu kwenda chini, huenda pengine limejaa maji. Kwa hiyo tunafikiria, tulikuwa tunaangalia kwa kina akiba hii kama tulivyofikiria katika mita mia tatu za mwanzo Gacheta anasema rasilimali huenda ikawafanya wafugaji kutoka katika hali ya uombaji ambao uligubika mizozo ya kuvuka mpaka kugombea maji na Sudan Kusini na Uganda, na kuwa na jamii ambazo zinashamiri na kwa amani ambazo zitakuwa na uwezo wa kupanda vyakula vyao. Hiyo itakuwa habari nzuri kwa wakazi wa Turkana, ambako viwango vya utapia mlo vimepanda sana na kufikia kiwango cha asilimia 37. Gacheta anakiri kwamba huenda ukatokea baadhi ya uharibifu wa mazingira katika eneo hilo, lakini watu ndio wanaokuja kwanza. Unafahamu, wakati watu wanakufa kwa kiu, hufikirii athari za mazingira. Mbali ya ukweli kwamba utawapatia watu na mifugo yao maji, matokeo ya kwanza ni mazuri. Kwa hiyo kwa hakika bora kuwa na maji kuliko kutokuwa na maji. Gretchen Kalonji, mkurugenzi msaidizi wa sayansi asili katika UNESCO, ambaye inalinda maeneo ya kisayansi na yenye masilahi ya kiasili, pia amesisitiza mahitaji kwa binadamu It's area which, which, as you know, is extreme... ni eneo ambalo kama unavyojua halina maji ya kutosha, na kama unavyofahamu limeshuhudia ukame mbaya sana mwaka elfu mbili kumi na moja kuwahi kutokea katika muda wa miaka sitini mahali ambako nadhani watu milioni kumi na mbili wanaishi kukoseshwa makazi na idadi kubwa ya watu inaishia kufa. Kwa hiyo ni muhimu kulikumbuka hilo. Wakungu wamesema ugunduzi ni wa kihistoria. Kwa mara ya kwanza watu wa Turkana watakuwa na uwezo wa kupata maji safi, amesema. Akiba ya maji huenda ikabadilisha kabisa maisha ya watu wa huko, kwanza kupitia kilimo na halafu uzalishaji viwandani. Kinyume na maji ya ziwa Turkana ambalo lina viwango vikubwa vya alkaline, maji ya chini ya ardhi yanaweza kunywika, na wakungu anasema kwamba jamii za huko huenda zikaweza kunywa maji hayo katika kipindi cha mwezi mmoja. Wakungu amesema utafutaji maji haraka utafanyika nchi nzima, kwa matumaini kwamba maeneo mengine ambayo yanaathiriwa na uhaba wa maji kama vile eneo la pwani ya Kenya huenda haraka yakageuka kuwa kiini cha uzalishaji katika bara ambalo hofu ya vita vya maji ni kubwa. gajeti pia na matumaini kwamba teknolojia hii itaweza kuleta amani. Msemo wake ni kuwa maji kidogo ni vita na maji mengi ni amani, kwa vile utaweza kushirikiana maji hayo na majirani zako.