Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia lengo la Umoja wa Mataifa kusaidia wagonjwa wenye fistula nchini Malawi. Malawi na Umoja wa Mataifa wanazidisha juhudi za kuzuia matatizo ya fistula na kuwasaidia wanawake wengi zaidi ambao tayari wamekumbwa na matatizo hayo. Mwandishi wetu Lamek Masina anaripoti kutoka Blantaya na Adi Jariami anasoma ripoti kamili. Kufuatana na hali ya kujifungua katika mazingira maskini, fistula ya ukeni inaweza kutokea kwa wanawake wakati wanapojifungua mtoto katika mazingira magumu au kutokana na unyanyasaji wa ngono. Inaanzia katika tishu laini zilizochanika na kumsababishia kutokwa bila kizuizi haja ndogo na haja kubwa, na kuwa na maumivu na kuwa katika hatari ya maambukizo sugu, na mara nyingi hutekelezwa na waume, familia na jamii. Mwanamke anapokuwa na umri mdogo wakati wa kujifungua, hatari ya kukumbwa na fistula inakuwa ni kubwa. Idara ya Umoja Mataifa ya idadi ya watu UNFPA inashirikiana na wizara ya afya nchini Malawi kufanya huduma za afya zipatikane kwa urahisi zaidi kwa wanawake na kuelimisha umma juu ya hali hii kwa ajili ya kuzuia na kutibu tatizo hilo. Gift Malunga ni kaimu mkurugenzi wa UNFPA nchini Malawi. Anasema hivi sasa wanaitisha kambi za fistula mara mbili kwa mwaka katika hospitali za umma ambako wanawake wenye matatizo hayo wanapatiwa matibabu. Na wanahusisha vyombo vya habari kusaidia kuuelimisha umma. Tulianza na wagonjwa wachache sana kwa sababu ya dhana iliyopo katika eneo hilo. Baadhi walikuwa wakisema kwamba ni laana na sio tatizo la afya. Lakini wakati tulipohusisha vyombo vya habari kutoa mwamko katika jamii, tuliona wagonjwa wengi wakija kwenye kambi zetu, kiasi kwamba mara muda ulipopita, hatukuweza kutoa matibabu kwa watu wote katika kambi. Malunga anasema wanaondoka katika kambi wakiwa wamepona na wanapatiwa chakula, sabuni na nguo na kupewa ushauri wa jinsi ya kujichanganya kwa urahisi na jamii ambayo imewatenga. Anasema hadi sasa UNFPA imewasaidia zaidi ya wanawake mia sita kufanyiwa upasuaji katika programu hii. Shirika la Afya Duniani linakadiria wanawake na wasichana wapatao milioni mbili hadi tatu wanaishi na fistula katika nchi zinazoendelea na kesi 50,000 mpya za fistula zinatokea kila mwaka. Malunga anasema sehemu za Malawi, swala la ndoa za mapema ni sababu kuu inayochangia kuwepo kwa hali hii. I noted that there are specific areas. That... nimegundua kwamba kuna maeneo maalumu ambayo yana kesi hizi nyingi, kwa mfano katika wilaya ya Mangochi. Ninafikiri ni kwa sababu ya ndoa za mapema, kwa sababu iwapo mtu hajakomaa maungo vizuri na anashika uja uzito, ni rahisi sana kwa tishu kufeli na alafu mpasuko kutokea. Baadhi ya jamii zinasaidia juhudi za Umoja wa Mataifa na serikali. Chief Kwataine ni kiongozi mwandamizi wa kimila ambaye anashinikiza kuwepo na kupitishwa kwa sheria ili kuwasaidia kuwalinda wanawake vijana kutokana na hatari ya kupata fistula. kama some... viongozi wa kimila tumejiweka pamoja kuweka sheria kadhaa za kupiga marufuku wakunga wa jadi kufanya uzalishaji katika vijiji ili kuzuia swala la fistula. Jambo la pili ni kuweka adhabu kali inayowazuia wazazi kuwashawishi wasichana wadogo kuolewa tumeweka kiwango cha umri wa miaka 21 ili kuhakikisha kwamba kila msichana au mvulana anatakiwa kufikia miaka 21 kabla ya kufikiria ndoa. kwa Taine anasema adhabu ya kuvunja sheria ni pamoja na malipo ya kuku na mbuzi kwa viongozi wa kimila. Licha ya juhudi hizi, changamoto zinaendelea kuwepo katika kuwatibu wanawake wenye hali hiyo, hasa ikizingatiwa kuna upungufu mkubwa wa madaktari waliopata mafunzo na wenye nia kufanya marekebisho ya fistula. Wizara ya afya nchini Malawi inasema kati ya madaktari kumi na mbili au zaidi kidogo walipatiwa mafunzo ya namna ya kushughulikia matibabu na wachache pekee wanafanya utaratibu huo. Malunga anasema hiyo inamaanisha kambi za vistula zinazofadhiliwa na Umoja wa Mataifa lazima zitegemee madaktari wa nje. Siku zote tumekabiliwa na suala la uendelevu, tunasema wenyewe, kama UNFPA tunaendelea hivi mpaka lini kuwaletea madaktari wa kigeni? Ndiyo maana wakati wote madaktari wapo hapa, wanawapa mafunzo wataalamu namna ya kurekebisha sehemu zilizoharibika lakini hivi sasa changamoto ni kwa wataalamu katika vituo vya afya na madaktari waliowapatia mafunzo hilo. Kwa hivi sasa lipo juu ya uwezo wetu kama UNFPA. UNFPA inapanga kuitisha kwa mara ya pili kambi za fistula katika muda wa wiki tatu mwanzoni mwa mwezi Oktoba kwenye hospitali ya Queen Elizabeth mjini Blantyre.