Huku kesi ya naibu wa rais nchini Kenya William Ruto na mtangazaji Joshua Sang ikianza kusikilizwa katika mahakama ya ICC mjini Hague, kumekuwa na hisia na maoni tofauti kuhusu kesi zinazowakabili Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Lakini jambo la kushangaza ni idadi kubwa ya mashahidi waliojiondoa kwenye kesi zinazowakabili William Ruto, ambapo katika muda wa wiki moja iliyopita zaidi ya mashahidi watano wamejiondoa kwenye kesi hiyo wakitoa wa sababu tofauti. Wataalamu wa sheria hapo mjini Nairobi wanahisi kujiondoa kwa mashahidi wa upande wa mashtaka limekuwa ni pigo kubwa kwa kiongozi wa mashtaka Fatu Ben Suda. Kati ya mashahidi 40 waliotarajiwa kutoa ushahidi dhidi ya William Ruto ni mashahidi 22 tu waliosalia na kuna wasiwasi huenda mashahidi zaidi wakajiondoa kwenye kesi hiyo wakidai kushawishiwa na mashirika yasiyokuwa ya serikali ili kutoa ushahidi wa uongo dhidi ya William Ruto. Lakini kiongozi wa mashtaka Fatou Bensouda amekuwa akidai kwamba baadhi ya mashahidi wanahongwa na wengine wamepokea vitisho vilivyowalazimisha kujiondoa kwenye kesi hiyo. Lakini naibu wa rais William Ruto ana imani kubwa kwamba hatimaye atashinda kwenye kesi hiyo na kurejea nyumbani kuendesha shughuli za serikali. Ruto anasema kwamba licha ya mashtaka yanayomkabili yeye binafsi pamoja na Rais Uhuru Kenyatta, serikali ingali imara. Serikali ya Jubilii inayoongozwa na Uhuru Kenyatta iko imara, iko timamu, na sisi tutahakikisha ya kwamba tunatekeleza jukumu ya serikali vile tulipatiwa na wananchi wa Kenya. Lakini baadhi ya waathiriwa wa ghasia na machafuko ya uchaguzi wa mwaka 2007 wanasema kesi hii inafaa kufutiliwa mbali na kuhakikisha kwamba haki yao inalindwa. Ikiwa haki inaweza patikana hata hapa nchini, basi mi naomba tu wairejeshwa hapa na bora haki ipatikane. si, siwezi kusema ati waende Hegi ndiyo haki itafutiwe hapana. Maana kuenda kutafuta hiyo uh, haki ni kuleta mzozo ingine. Na huku kesi ya William Ruto na mtangazaji Joshua Sangi ikianza kusikilizwa mjini Hegi, baadhi ya wa waathiriwa na watu waliofurushwa makwao wakati wa ghasia hizo za uchaguzi wanaendelea kuishi kwenye kambi za wakimbizi bila msaada wowote kutoka kwa serikali hii. Nguo unaona iko chabu, mimi natoa hii nguo nakwenda taandika subuhi, inashika hii nguo sasa. Sisi watu ya nani, maisha hapa inasoroteka, inakuwa mabaya, yaani hatuna chakula na ni wakogo ambao tuko hapa. Na wakati wanatuletea, wanaleta tu mahindi na maharagwe. Kuna wakati walituletea maziwa na mishere, lakini walileta wakarudi, wakawasha kutupatia hizo vitu, inakuwa na shida tu. Sasa tutafanya nini? Ni kile tunacholetewa na serikali tumeshapoteza watu kama ishirini na saba kwa hapa kwa shida ya baridi, kunarara kwa sakafu. Hatuna chochote, hatuna matisi, hatuna ni kulara tu kwa sakafu na shida kwa hivi. Sasa kuna wasiwasi hapo mjini Nairobi ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atafanikiwa kuhudhuria kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hapo siku ya Jumapili wiki hii kutokana na kesi ya William Ruto mjini Hague. Kulingana na katiba nchini Kenya, ni lazima mmoja wao kubakia hapa mjini Nairobi ili kuongoza serikali ikiwa mwenzake yuko nje ya nchi. Mwaiki kwenye Sauti ya America, Nairobi.