Na katika makala ya afya leo, matokeo ya utafiti yaliyochapishwa mwezi huu katika jarida la kimatibabu la Lancet yanaonyesha kwamba chanjo mpya ya homa ya uti wa mgongo maarufu kama meningitis inayotumiwa huko nchini Chad inapunguza visa vya ugonjwa huo kwa asilimia 94. Dalili za ugonjwa wenyewe ni maumivu makali kwenye nyama inayozingira ubongo wa uti wa mgongo. Shirika la afya duniani WHO linasema homa ya uti wa mgongo huathiri takriban watu nusu bilioni wanaoishi Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kila mwaka. Shirika hilo linaeleza kwamba hata wagonjwa wakipewa tiba inayofaa, ugonjwa huo huua. Mwandishi wetu Jennifer Lazuta anaripoti kutoka Dakar, Senegal, kwamba watafiti wanasema chanjo ya kwanza ya homa ya uti wa mgongo iliyotengenezwa haswa kuwafaa wa Afrika imepunguza sana visa vya ugonjwa huo huko Chad na vilevile, inayozuia kuenea. Daktari James Stewart ni profesa wa chuo cha London School of Hygiene and Tropical Medicine na pia ni mmoja wa watafiti waliogundua manufaa ya dawa hiyo inayoitwa MenAfriVac. Pamoja na watafiti wenzake walichunguza athari za dawa hiyo miongoni mwa watu milioni 1.8 walio chini ya umri wa miaka 29 kwenye maeneo kadha huko Chad mnamo mwaka 2012 ugonjwa huo ulipozuka nchini humo. Tulilogundua ni kwamba idadi ya visa vya homa ya uti wa mgongo ilipungua mno kwenye eneo la nchi hiyo lililopata chanjo na kwamba ugonjwa wenyewe ulienea zaidi kwenye maeneo ambayo hayakupata hilo liliashiria kwamba chanjo hiyo ilikuwa na athari nzuri sana ya kukinga watu dhidi ya homa ya uti wa mgongo, Stuart alisema. Chanjo ya MenAfriVac ambayo hulenga aina ya ugonjwa huo iitwayo type a iliuzuia kabisa kwenye maeneo yalochanjwa, pia ilipunguza kuzuka kwa visa vya aina zote za homa ya uti wa mgongo kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, visa zaidi ya milioni moja vya homa ya uti wa mgongo vimeripotiwa barani Afrika tangu hapo mwaka wa 98. Ugonjwa huo huzuka zaidi katika eneo linaloitwa Meningitis Belt, kusini mwa jangwa la Sahara, ambalo ni ukanda wa mataifa 25, kuanzia nchini Senegal ile upande wa magharibi hadi Ethiopia upande wa mashariki. Dr Stewart anasema hakuna chanjo nyingine yoyote ya homa ya uti wa mgongo iliotokea kuwa na manufaa kama hiyo ya Menafrivac. The new vaccine seems to stop people carrying the germ and stop it being therefore transmitted. Chanjo hiyo mpya inaonekana kumaliza viini vinavyojificha katika miili ya watu bila kuwaathiri, hivyo basi inazuia viini vyenyewe visienezwe. Chanjo ya zamani haikuathiri kwa vyote viini vilivyojificha, kwa hivyo havikuzuia kuenea miongoni mwa watu. Hivyo basi chanjo hii mpya ina manufaa ya aina mbili aina ya kwanza ni kwamba inakukinga dhidi ya homa ya uti wa mgongo na wakati huo huo kwa hakika inamaliza kuenea kwa viini hivyo, kwa hiyo inazuia watu wengine kupata homa ya uti wa mgongo pia. Dr. Stewart anasema uzuiaji huo wa viini kuenea ni muhimu sana, hasa kuhusu homa ya uti wa mgongo kwa maana ugonjwa huo unaweza kuenea haraka kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine kupitia chembechembe -chembe za bakteria ambazo huishi kooni. Ugonjwa huo huzuka mara kwa mara kwenye eneo lililo kusini mwa jangwa la Sahara na huwa yapata watu elfu 25 kila unapozuka. Ingawa chanjo hiyo si mpya sana, kwani iliidhinishwa huko India mnamo mwaka 2009 na ikaanza kutumiwa Bukina Faso, Mali na Niger mnamo Desemba mwaka elfu mbili na kumi. Ni mara ya kwanza kwa watafiti kuchunguza athari zake. Shirika la Afya Duniani linasema dawa za kutibu ugonjwa huo zipo, lakini unaweza kusababishia mtu matatizo mengine mabaya ya afya, miongoni mwayo kuzimia Uziwi, kupooza, na kuharibika kwa ubongo. Vilevile vile, shirika hilo linasema kuwa asilimia kumi ya watu wanaopata ugonjwa huo hufariki kutokana nao. Huko nchini Chad asilimia 75 ya watu wanaopata unapozuka hufariki. Dr Stuart anasema kuwa dawa ya Menafrivac itauzwa kwa chini ya senti 50 za dola kila dozi kwenye eneo la kusini mwa jangwa la Sahara, na inaweza kujumuishwa miongoni mwa chanjo za lazima zinazopewa watoto. Ingawa athari za muda mrefu za chanjo hiyo zingali zinachunguzwa, Dr Stuart anasema kufikia sasa hakuna dalili kwamba ina athari zozote mbaya. Kwa kufana sana huko Chad, Menafrivac imetumika kuchanja watu milioni mia moja zaidi ili kuzuia homa ya uto wa mgongo ijulikanayo kama type a meningitis kusini mwa jangwa la Sahara. Aidha, Dr Stuart anasema kuna mpango wa kueneza chanjo hiyo kote kwenye mataifa yanayoathirika zaidi.