Naye mwenzangu Ester hata amekusanya maoni ya Wakenya katika sehemu mbalimbali za Kenya na Wakenya waishio hapa Marekani na kutuandalia ripoti ifuatayo. Mambo haya yametushtua kama Wakenya ni jambo ambalo limetufikia kama hatuko tayari. Tumelichukua kama sikitiko kubwa sana kwa Wakenya, lakini tunaona kuwa watu wengine, eh, ni kuwa ni wake up call kwa serikali yetu kuhakikisha kuwa usalama thabiti katika nchi. Tusiangalie tu mambo mengine, lakini pia tuangalie usalama wa Wakenya. Maanake walivyoingia watu hawa katika jengo hilo la Westgate, eh, inaonyesha kwamba usalama wetu katika taifa hili unatilia shaka maanake watu wengi sasa hata hapa Mombasa wanaogopa kufuatia tukio hilo la Nairobi. Sasa hatuelewi kama itakuwaje tena, tutaishi vipi wa Kenya? Kama tutapata watu watauawa kiholela, watu watashikiliwa mateka kiholela, na sasa hapa Mombasa pia kuna kituo kimoja cha habari kimefungwa kwa muda, hatuna uhakika, kwa sababu ya vitisho vya kigaidi hivi. Kwa hivyo sasa sisi tunaishi kwa hofu kuu hapa nchini Kenya, lakini tuna imani kuwa serikali, alivyosema Rais Kenyatta hapo jana, haitalegeza msimamo wake wa usalama. Tunaomba tu waweke usalama kila mahali, si Nairobi peke yake, lakini pia wazingatie maeneo yote nchini Kenya. Tumeshangaa na hili shambulizi ambalo Uh, alitakikani kufanyika kwa mji hasa, uh, mji wa Nairobi uh, Westgate, vile zote tunavyojua ni mahala ambako pamekuwa ni mahala kwa Wakenya, na hata mimi kama mwanabiashara uh, wa utalii, wageni wangu huwa nawapeleka hapo Westgate kufanya manunuzi kabla ya kurejea Marekani. Kwa hivyo kuona hili sambulishi linanishangaza kweli kweli, na kujiuliza hivi, je hawa wenzetu wa Somalia kama iwapo wanajali juu ya huduma wa ya Wakenya. Je, huu ni ungwana? Sababu Somalia vile tunavyojua, tangu miaka ya tisini wasomali wengi wametumia Kenya kama nyumba yao, kujenga taifa lao na wengine wamepatiwa makazi, sababu tuna Wasomali wa Kenya na Wasomali wa Somali. Lakini kama wanachukulia kuwa Kenya kwenda kule mwaka elfu mbili na kumi na moja kuwasaidia ilikuwa ni jambo la kuwasambulia, basi Wakenya wakikasirika vile wamekasirika saa hizi, sijui kama Wasomali watafurahia kuona Wakenya wakifunga mipaka na kusema hatuwataki wataki kuje huko. Kwa hivyo nimehusunika sana, maisha ambayo Wakenya wamepoteza ni mengi. Uh, watu sitini na mbili sasa wawa si kitu cha kawaida, na nimekuwa serikali itafanya lile liwesalo kudumisha amani na kuweka mbaroni hawa waharifu. Mwanzo wakati huo nilikuwa uh, hapo Kasarani, Safari Sevens rugby, nilikuwa Safari Sevens wakati tuwacheza mchezo wa rugby international, kisha tukasikia kwa shambulizi. Nilipigiwa simu nikiulizwa kama niko sehemu hiyo. Watu walikuwa wameshangaa sana na ili, ilisikitisha watu kabisa, maanake sio tendo la maana. Watoto walikuwa wameenda kule kusherekea na nasikia mama na mtoto mdogo akauawa hapo mbele ya mtoto wake. Si jambo nzuri kabisa na inasikitisha kabisa. Mpaka leo kazini tumetoka mapema, maanake yauoga serikali yeye ya yatuchanganya ya, ya, maanake wanatuambia kuwa ni tu moto uliwashwa na hao wa magaidi, si eti kuwa walilipua, lakini moto tu uliwashwa. Hivyo ndio wanatudanganya, lakini habari zenyewe tuwaona kuwa kulikuwa na exchange ya fae vita, alafu na serikali inatuambia jambo lingine tofauti kuwa hamna haja ya ku wana wasiwasi, si vizuri. Serikali pia haitaki kutu, kutuangalia maslahi yetu na sekuriti yetu. Sisi kama wananchi twaishi kwa uoga. Kwa ufupi, hakuna kitu ya kusubiri, maanake sisi wenyewe huku nyumbani sekuriti sio nzuri. Sasa sijui magaidi wenyewe ni wachache watu za, u, chini ya watu wa kumi, ambao ndo wanahangaisha nchi nzima tuna afisa wa polisi tuna wajeshi na wote hawawezi fanya lolote, na ni sehemu ndogo tu. Sasa kama wangekuwa hata watu hamsini, basi nchi yote wangeitawala, wange hawa magaidi. Ni hivyo tu bwana, lakini si tendo nzuri. Sisi kama Wakenya ambao tunaishi hapa Marekani tumeungana kwa kabisa kabisa na Wakenya wetu walio nyumbani, na tunataka kabisa kukataa na kulikataa hili jambo ambalo limetendeka Nairobi, limetuhusu sana, tuna huzuni nyingi sana lakini kwanza tunatuma rambirambi zetu kwa wale wote ambao waliathirika, wale ambao walipata wali hiyo misiba. Lakini pia tungependa kuomba wakenya wote pia wazidi kushirikiana na wenzetu na, na, na, na, na kuomba mwenyezi Mungu ili wale wako hospitalini waweze kupona. Kwa hakika ni hali ambayo imeshtusha imeshtusha wakenya sana. Ni jambo ambalo eh, hakuna mtu yoyote ambaye alitarajia eh, kitu itafanyika namna hii lakini kusema ukweli, tunaona kuna uh, kufunga macho fulani kwa kwa baadhi ya uh, wanaosimamia uh, usalama uh, hapa nchini Kenya, kwa sababu tukiangalia vile hao wa mabwana wanasemekana walivyoingia, kulikuwa na lapse fulani, manake mpaka saa hizi hatujajua ni watu wangapi ambao wamepoteza maisha yao, na majeruhi hatupati uh, kwa sababu ni kama ambayo serikali yenyewe imechukua jukumu hilo. Uh, waandishi wa habari ni kama ambele wamezibwa kidogo, wamewekwa mbali. Kwa hivyo wanapata zile habari ambayo uh, labda serikali yenyewe inataka habari hizo zitoke. Tumepiga simu uh, maombi, tumehusiana nayo, kuna maombi tunafanya kwenye simu, tunapiga simu nyumbani, tunafuatilia tunatumia televisheni kufuatilia. Tunataka hata kushukuru uh, vyombo vya habari za nchi yetu kwa sababu zimeweza kutupatia habari eh, ka, kabisa kwa kila dakika. Tunaonelea vile KTN na NTV vile mambo inaendelea kwa kila dakika. Tungependa sana sana kuiuliza serikali yetu ishirikiane na askari wetu, tutafute hawa wenye hichi kitendo waweze kuadhabiwa kulingana na sheria zetu, na hata kama watakuwa nje ya mipaka yetu, tafadhali dada yangu, wafuatiliwe kabisa.