Godwin Chilewa, asante sana kuzungumza na Sauti ya Amerika. Karibu. Kama tunavyojua, wagaidi au tuseme kundi la Alshabab kule Kenya limedai kushambulia soko kubwa la maduka huko Nairobi na kusababisha vifo watu wengi, namna inavyoonekana hadi hivi sasa, polisi walichelewa au wanajeshi, kwa mazoe uzoefu wako na nini unafikiri pametokea, kasoro gani mpaka ikachukua muda watu wa usalama na jeshi kuwasili kule mpaka ikawa hali ya utekaji nyara kwa. uh, kweli kwanza, ni suala la kusikitisha sana. Napenda na, na, na kuchukua nafasi hii kuwapa pole ndugu zetu wa kule Kenya kwa sababu tukio la ugaidi kwa kweli mara nyingi huwa linachukua maisha ya watu. Sasa kilichotokea hasa e, siwezi kusema specifically kwamba kosa lilofanyika ni hili, lakini kwa uzoefu nilionao katika mambo ya usalama ni kwamba kulikuwa na failure katika intelligence network ya kuweza kugundua mapema ile seli ya al-Shabab iliyokuwepo katika Nairobi, kwa sababu kwa kawaida makundi yote ya ya kigaidi huwa yana sell inayooperate katika nchi inayohusika. Sasa hiyo sell huwa inahusika na mambo mbalimbali. Jambo la kwanza, kabla ya kufanya ataki yoyote, hawa watu lazima walifanya identification of target, kwamba wanataka waipige targeti gani, halafu wakawa wamefanya surveillance. Ni lazima hawa watu walikwenda wakafanya uchunguzi katika katikal, na kugundua kwamba wanaweza wakafanya shambulizi katika eneo lile, na pia wakagundua kwamba wanaweza wakapenyezaji silaha kupita katika mahali, mahali pale, na vilevile wakapanga na muda hata wa kufanya lile shambulio. Sasa inavyoonekana, tangu mwanzoni, polisi hawakuwa na network nzuri na hata intelligence ya Kenya hawakuwa na network nzuri ya kuweza kugundua watu walipokuwa wakifanya surveillance na kufanya matukio yote ya awali, ambayo kwa kawaida ndiyo matukio ya kutia mashaka, yanayoonyesha kwamba tendo la kigaidi zinapangwa kufanyika katika katika mahali husika na nchi kama Kenya ambayo ishapata shambulio la kigaidi inajua kwamba imepeleka wanajeshi kule Somalia, inapata msaada kutoka nchi za magharibi. Kwa hivyo, ukisema pamekuwa na kasoro namna hiyo, unafikiri ni kwa nini wanachukulia vipi suala la ugaidi? Suala la ugaidi unaweza kuwa unaweza kuwa wanalichukua seriously, lakini problem inayoweza kutokea ni kwanza, kwanza connection kati ya human intelligence na hii artificial intelligence, niite hivi, kwa maana ya kwamba mara nyingi idara za usalama zinategemea information kutoka kwa kwa watu kwa sababu mnaweza mkatumia vyombo na mkapata information kutoka kwa watu. Kwao ni lazima muwe na watu wa kutosha ambao watakuwa wako moja penetrated ndani ya hizo sele husika, au wanao operate katika sehemu zote ambazo hao watu wanaweza wakafanya maandalizi ya kufanya tukio la ugaidi. Sasa kukiwa na failure ya kupenetrate watu katika hivi vikundi, mnakuwa sio rahisi kufanya kupata habari za uhakika ya tukio linalopangwa kutokea. Nafikiri tutakumbuka hata mwaka elfu mbili na na moja ilitokea hivyo hivyo, kwamba wenzetu wa Marekani walipata tekesi ya kwamba kuna tukio linataka kutokea Marekani, lakini kwa sababu hakukuwa na information za uhakika ya kwamba tukio litatokea wapi, lini na kwa namna gani, wakashindwa kulizuia lilo tukio. Kwao ni mambo ya kawaida kutokea katika katika idara za usalama, lakini kwa kweli, huwa inatakiwa idara ya usalama ifanye kazi ya ziada kuweza kugundua vitu kama hivyo. Sasa ukisema hivyo, mtu anajiuliza we, una utaalamu miaka mingi huko Afrika Mashariki, vipi hawa wameweza kupenya wakaingia, wakati tunajua kwamba Kenya iko hali ya juu katika kulinda mashambulio ya kigaidi. Tunajua imetokea Uganda, sasa imetokea Kenya. Kupenya inawezekana, lakini kitu cha kwanza mimi sitakwenda moja kwa moja katika kuilaumu serikali ya Kenya, na ni kitu ambacho naweza kusema kwamba mara nyingi wananchi wote huwa wanapaswa kuhusika katika kuzuia vitendo mm, vya ugaidi kwa sababu haya maandalizi yanapokuwa yanafanyika, kuna dalili ambazo huwa zinajionyesha ya maandalizi ya ugaidi kufanyika, na ndio maana anasema kwamba inapokuwepo kwamba human intelligence inatakiwa, kwamba wananchi au mtu yoyote atakapoona dalili yeyote ya maandalizi ya kufanyika kwa tukio la ugaidi anatakiwa kutoa taarifa kwa vyombo vya vinavyohusika kama ni kwa idara ya usalama wa taifa au kwa polisi, na polisi baada ya pale wafanye ufuatiliaji seriously. Sasa inapotokea breakdown hiyo, kwamba kuna kuwa hakuna mawasiliano kati ya wananchi ambao wanaweza wakapata zile information za awali au wanaweza wakashuhudia wakaona dalili na polisi, ndio hapo inapokuwepo failure. Na ndio maana unaona kwamba hata baada ya kutokea kwa tukio e, eh, imetokea karibu imepita karibu nusu saa nzima, lakini polisi bado hawakurespond kama hili ni tukio la la kigaidi, wakaendelea kufikiri kwamba ni, ni tukio la ujambazi, kitu ambacho pia kinaonyesha kama kwamba kulikuwa na problem gani hapa mpaka hata tukio linafanyika wanashindwa ku identify kwamba ni tukio la ujambazi, kitu ambacho kimefanya kwamba hata msaada ukaweza kuchelewa vile vile. Naam. Sasa Godwin, umeandika kitabu Majambazi Magaidi na Vibaka, namna ya kuwatambua. Unaangalia vipi swala hilo ukilinganisha Afrika Mashariki na Marekani? Yeah, mimi nimeandika kitabu kinachoitwa Majambazi Magaidi na Vibaka, na niseme nasikitika kwamba kitabu kimetoka siku ile ile ambayo limetokea tukio kule nchini Kenya. Hiki kitabu kinazungumza namna mojawapo kwanza ya kuanza kuwatambua hawa watu ambao wanafanya vitendo vya kihalifu wakiwepo ni majambazi, magaidi na vibaka. Na kama nilivyoanza kueleza awali, ni kwamba kitu cha kwanza kinachoweza kumsaidia mtu kutambua kwamba huyu mtu anataka kufanya uhalifu ni maandalizi yanayofanywa na watu wanaotaka kufanya uhalifu. Majambazi wote na magaidi wote, kabla ya kufanya yoyote yeyote, kwanza huwa wanafanya maandalizi. Huwa wana identify target, wanafanya survey, wanaandaa silaha, wanafanya mazoezi, wanatembelea target na kufanya vitu vingine vingi ambavyo mtu akipata elimu ambayo nimeiandika kitabu anaweza akajua hapa kuna kitu cha kawaida kinaweza kikafanyika. Halafu vile vile watu wa Afrika hatuna tabia ya kujifunza kujilinda. Wenzetu walio katika nchi zilizoendelea kutembelea anajua maeneo anayotembelea, anafanya route analysis, kwamba anakagua njia anayopita. Hata wale watu wanaozungumza nao au wanaofanya nao shughuli mbalimbali, anakuwa anawafanyia basic background check, lakini katika nchi zetu sisi hatuna hiyo tabia. Kwa hiyo sasa unakuta kwamba matukio yanapotokea nafikiria kwamba tukio limetokea, mwizi amekuja kama moto unavyowaka, lakini actually huwa kuna dalili ambazo mtu akizijua na akijifunza namna ya kuwatambua hawa wahalifu anaweza akasalimika. Hicho ndio hilo ndio lengo langu la kuandika kitabu hiki ambacho kinawapa watu elimu ya kuweza kuwatambua hawa watu na vitu vingine, hata namna ya kuweza kujilinda kwa kutumia silaha, namna ya kupata silaha, namna ya kupata license ya kumiliki silaha na vitu vingine vyote namna hiyo vimeandikwa katika sasa umeandika kitabu ambacho kueleza hali ya ugaidi na ujambazi, na tatizo moja kubwa ni ujambazi huko Afrika Mashariki, na ugaidi inajitokeza hivi sasa. Tofauti kati ya makundi haya unaweza kueleza vipi wajambazi makundi na wagaidi? Okay. Actually, majambazi na magaidi kiujumla hawana tofauti. Tofauti yao kubwa ni nia ya kutenda hilo kosa wanalofanya. Kwa kawaida majambazi, wao lengo lao huwa ni kujipatia fedha, kwa hiyo wanapoingia katika sehemu fulani, majambazi wanafikiria kwamba tutaingia pale, tutavamia, tutapora tukipata resistance yote, tutafanya mauaji, halafu tutachukua pesa yetu, tutaondoka, tumemalizana. Lakini kama tukipata resistance, tunaweza tusiue tukaondoka, ili tusiwape shida polisi ya kututafuta zaidi, maana wanapoua sio kwamba watatafuta zaidi. Lakini wao magaidi, lengo lao sio kujipatia fedha, na hii ndio tofauti kubwa. Lengo la ma magaidi wao ni kutia hofu katika jamii, kwamba tukifanya shambulio hili tutaua watu wa kutosha lakini tuta terrorize tutatia hofu na kwa sababu hiyo, watu wote wakishakuwa katika hofu, sisi tunaweza tukashinikiza madai yetu tunayohitaji, kama ni madai ya kidini, kama ni madai ya kisiasa, au madai ya aina nyingine yoyote, lakini kwa sababu watu wanakuwa wameshapata hofu, basi sasa sisi tunaweza tukafanikisha malengo yetu. Kwa tofauti ni hiyo moja tu kwamba magaidi wao wanataka kutia hofu katika jamii ili kushinikiza malengo yao, na majambazi, wao hajao ni kupata fedha sasa tofauti hiyo, lakini ujambazi unazidi. Kwa hivyo nafikiri nini kinafanyika? Maanake inaonekana mfano, Kenya kulikuwa na ripoti kadhaa wa kadhaa kwamba kuna wakati fulani polisi walikuwa wakishirikiana na majambazi, au jambazi wanashirikiana na vikosi vya usalama kusababisha ghasia hizi. Wewe katika uzoefu wako na kitabu chako kuhusiana na majambazi na polisi, unaweza kueleza vipi swala la na, kwanza nasema hapa yapo masuala matatu ambayo yanapelekea hali hiyo kuwepo. Swala la kwanza ni umaskini ulio nchi zetu, kwamba nchi zimekuwa maskini halafu baadhi ya watu sana wanaendelea kujitajirisha kiasi kwamba unwatu wengine wote wanasababu kuweza kupata pesa ili waweze kufikia katika ile hali ya juu. Sasa hiyo hali ndio inafanya kwamba watu wanashiriki katika biashara ya madawa ya kulevya, watu wanashiriki katika matukio ya kijambazi na kufanya mambo mengine, umalaya na nini, kufanya mambo ya kila namna ili akristo waweze kupata pesa za kujikomboa. Hiyo ni sababu moja, lakini sababu ya pili vile vile ni recruitment ya ya watu wetu katika vyombo vya ulinzi na usalama masabu, kwa sababu kwa kawaida katika nchi zilizoendelea hata na katika nchi yetu, tunakumbuka katika Tanzania na katika nchi nyingine, kitu cha kwanza kinachotakiwa kufanyika kabla ya kumwajiri mtu katika idara yoyote ya usalama, katika jeshi, katika polisi au sehemu nyingine yoyote nyeti, yule mtu anatakiwa kufanyiwa upekuzi. Linatumika neno la Kiswahili upekuzi, lakini actually neno la Kiingereza anatumia veti, kwamba huyu mtu anatakiwa apekuliwa aonekana kwamba je, ana tabia na mwenendo unaoridhisha? Huyu mtu hata akishawishiwa kwa pesa anaweza akakataa pesa kwa ajili ya kutekeleza maamuzi au kutekeleza vile vitu ambavyo anatakiwa afanye kulingana na mujibu wa sheria. Sasa kwa sababu ya ya uzembe huu au kwa sababu ya kulegalega huku kwa kwa kuwafanyia watu upekuzi, imekuwa kwamba watu wanaoingia katika hivi vyombo wanaingia watu ambao hawana zile sifa zinazotakiwa. Mbaya zaidi, mara nyingine, wanaingia watu kwa sababu yeye ni mtoto wa mkubwa, au kwa sababu namfahamu, kwa mtu hana sifa kuwa mtu wa idara ya usalama au kuwa polisi. Yes, kwa polisi lakini ana ajili kwamba anakuja kushawishiwa. Sasa hapo iko tayari hata kushirikiana majambazi ili aweze kupata fedha. Na kitu cha mwisho zaidi sasa ni kwamba hawa watu sa hata baada ya kujipenyeza, eh kuchukua hizo nafasi na kwamba pia hata wakipatikana pia hakuna hatua za kisheria zinazochukuliwa dhidi yao kiasi ya kwamba watu wengine nao wakiona kwamba fulani ni jambazi, fulani ameuza madawa kulevya na amepatikana na, na polisi, lakini hakuchukuliwa sheria zozote, au wamefikishwa mahakamani kesi yake ikavutwa, mtu mwingine aona kwamba hata mi naweza nikafanya. Kwa hivyo ndivyo vitu ambavyo vinafanya hata uhalifu unaongezeka katika nchi. Sasa tukichukia suala hilo la Kenya, unafikiri inawezekana kwamba, maanake watu wanajiuliza, magaidi hawa waliingiaje katika soko hili kubwa? Kuna uhusiano au kasoro katika uzembe wa polisi wa Kenya unaweza kusema? Na Kenya inaweza kufanya nini kupambana na hali hii isije ikatokea tena? Siwezi kusema kwamba kulikuwa na uzembe ndiyo maana wakaweza kuingia, kwa sababu kama utakumbuka, miaka ya tisini na tatu magaidi waliweza kuingia katika World Trade Center kule chini, na wakaweza kupaki gari ambayo ilikuwa mbaya bahati nzuri haiweza kudondosha ile jengo. Na hata hapa katika nchi ya Marekani, mara nyingi yametokea matukio mengi tu ambapo watu wabaya wameweza kuingia wakafanya vitendo kama hivi. Kwa mfano, miezi michache iliyopita, mtu mmoja aliyejiita eh, Batman shooter, kama nakumbuka ile Batman shooting, aliweza kuingia katika jumba la sinema na akafanya mauaji katika namna kama hivyo. Sasa hatuwezi kusema kwamba huu ni uzembe wa polisi peke yake, lakini swala so zima linaposema ni kwamba ni ni jamii ni, ni nzima ni kwamba hii swala linapokuwa limetokea, ni watu wote wanahusika. Sasa kinachoweza kutokea kwamba polisi waliweza wakawa wamefanya uzembe au hawakufanya uzembe. Inawezekana wale watu walitumia nguvu kuweza kupita pale getini, kwa sababu wanaweza wakaja wakamshuti mlinzi wa pale getini na wakaweza kupita. Ila kitu cha msingi kinachotakiwa kufanya sasa hivi ni kuimarisha ulinzi, kwa sababu wanasema kwamba mwenzako akinyolewa wewe tia maji kichwa chako. Kwao kama ni serikali ya Tanzania, kama serikali ya Kenya, serikali ya Uganda na nchi nyingine za Afrika Mashariki, wote kwa pamoja wanatakiwa kufanya mikakati ya kuimarisha ulinzi, Sio tu katika maduka au katika nini, katika sehemu zote ambapo wananchi wanakusanyika, katika sehemu zote ambazo zinaonekana kwamba ni soft target. kwa sababu sasa hivi magaidi kama hawa wanajua kwamba hawawezi kwenda kuvamia jengo la serikali au hawawezi kwenda kuvamia kituo cha polisi, lakini wanatafuta soft target ambazo watakwenda watafanya mauaji, watatumiza haja yao ya kusambaza hofu katika jamii bila ya wao kupata madhara makubwa. Kwao ni, ni wajibu wa serikali sasa kushirikiana na wananchi natuali kuwahimiza wananchi waweze kutoa taarifa za kiusalama katika idara za usalama na, na polisi ili kuweza kuimarisha ulinzi katika maeneo yote ya nchi nzima. Jamii wa Somali ni wengi Kenya na wakati Alshababu waliposhambulia Uganda, Uganda iliimarisha jeshi lake kule Somalia. Kenya je, hivi sasa wataiga hivyo? Itabidi waimarishe kule Somalia wabaki au wa, waingie uoga waondoe wanajeshi wake? Kuingia uoga kuondoa wanajeshi wake haitakuwa swala maanake, hilo maanake ni kwamba unaonyesha kwamba umeshindwa. Isipokuwa unatakiwa sasa katika hata pia kuwabagua wananchi wa Somalia walioko katika Kenya pia itakuwa haitakuwa suluhisho, kwa sababu si wananchi wote ni wanacha-ni washiriki wa, wanacha, wa, wa, wa, wa makundi ya ugaidi kama alshababu na mengineyo. Wako wananchi ambao ni wananchi wazuri, wana haki ya kuishi kama wananchi e, wowote walio katika nchi mbalimbali duniani kama sisi tulivyo hapa wa Marekani. Kwa hiyo kuwabagua pia haitakuwa sahihi, isipokuwa serikali ya Kenya pamoja kama nilivyosema na nchi nyingine za Afrika Mashariki wanataka kutakiwa kuchukua hatua madhubuti za kuimarisha vyombo vyao vya ulinzi na usalama. Hilo ni la kwanza la msingi, halafu kuhakikisha kwa kwamba hawa watu wanaofadhili hivi vikundi wana- wanadhibitiwa. Kwa sababu nikikwambia ukweli bwana, mara nyingine hawa watu wanakuwa wanatambulika na, na mara nyingine kunakuwa na slowdown ambazo zinasababisha haya mambo mpaka yanatokea, kwa sababu ya uzembe uzembe fulani tu. Kwa sababu wafadhili wa mali nyingine hao wanakuwa wanajulikana, lakini kwa sababu moja au nyingine wanakuwa wanaachiwa. Kwa hiyo inabidi serikali iangalie pande zote mbili, wadhibiti watu wanaodhamini na vitu kama hivi na watu vile vile ambao wanasaidia katika kurekrutia watu, kwa sababu tunazungumzia alshababu Kenya, lakini usishangae kwamba baada ya muda ya siku kadhaa au miaka kadhaa, tokio iliotokea Kenya ikatokea Tanzania kwa sababu watu wanaofanya vikundi vitu kama hivi wanaendelea kurikruti watu, watarikruti watu Tanzania, watarikruti watu Uganda, watarikruti watu sehemu nyingine. Lakini unapotokea uzembe wa kuwadhibiti hawa watu ambao wanaanza kuwarikruti watu kwa sababu ndogo ndogo na za kijinga, ndipo matukio makubwa yanapotokea kama haya, tunaanza kushikana mkono na kufikiria kwamba nani tumlaumu. Asante sana, Godwin Chilewa, nakushukuru sana.