Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na Amina Zuberi, mwakilishi wa wanawake wa bunge la kaunti ya Mombasa kwa tiketi ya chama cha kisiasa cha ODM. Bi Zuberi, ambaye amekuwa akishughulikia masuala ya wanawake kwa zaidi ya miaka 20 hivi sasa, leo hii amezungumza na mwenzangu Khadija Riami na kuelezea malengo yake katika wadhifa mpya ambao anatarajia kuendelea kusukuma maendeleo ya wanawake mjini Mombasa. Hii naona ni fursa nzuri sana kwangu mimi kuwa pale na nataka nihakikishe kama ilivyokuwa kawaida yangu kwamba masala ya kina mama nimeyapa kipaumbele. ni, kipa ni masuala gani muhimu na mazito zaidi kwa upande wa kina mama wa Mombasa ambayo unataka uyashughulike katika kipindi hichi na waweze kuona kwamba kuna tofauti? Kwanza masala ni mengi, lakini naweza kusema la kwanza kabisa ni kwamba watoto wetu hawana kazi, na hilo ni tatizo ambalo linamwangukia mama yule ambaye yuko nyumbani kukaa na mtoto, amemsomesha mtoto, amekwenda college na kisha akawa hana uwezo wa kuweza kupata kazi, akaweza kujimudu yeye na akasaidia wazazi wake. Hilo nataka jaribu sana niangalie nafasi nyingi za kazi ziweza kupatikana, watoto wetu wapate kazi. Pili ni elimu. Elimu kwetu sisi kina mama wa pwani, kwa hakika, tuko nyuma sana kielimu, na nataka jaribu vile nitakavyoweza, kama kutakuwa na miswada yoyote ambayo itakuwa inahusiana na kuelimisha kina mama zaidi, nihakikishe kina mama wamepata elimu. Kuna ishu ya masuala ya afya kina mama wanateseka sana kiafya. Utakuta mara nyingi ukienda hospitali wengi ni akina mama. Kwa hivyo kuna miswada mingi ambayo itakuwa inahusiana na mambo ya, ya kiafya kama kuhakikisha tumepata bajeti ya kutosha ambayo itashughulikia mambo ya kiafya, ili mama akienda hospitali ajue anapata matibabu ya kisawasawa, anapata dawa zile zinazohitajika. Hata kama hana uwezo, at least aweze kupata matibabu ambayo anaweza kuyamudu kwa ule uwezo wake. Kuna masala ya maji, maji yanamsumbua sana mwanamke, mwanamume kisha kwenda kazini, yule mama akibakia nyumbani, janga la maji wani lake mama, unamkuta atoke na mitungi ya maji na watoto wake wende wakatafute maji sana, hususan katika sehemu za vijijini. Unakuta mtoto anakosa hata masomo kwa sababu ya kwenda kutafuta maji, ambapo maji ni uhai na maji ni, ni kitu muhimu ndani ya maisha yetu. Kwa hivyo masuala ya maji pia nimeyaweka ndani ya kifua changu sana, nataka nihakikishe kwamba Swala hili la maji limeweza kupata kipaumbele na maji, shida ya maji iweze wewe, kupungua ndani ya mji wetu wa Mombasa. Umezungumzia swala la elimu, lakini kama tunavyofahamu maeneo ya pwani mara nyingi utakuta kina mama, sio kwa sababu hawataki kupata elimu, mm -hmm, lakini kwa sababu ya mila na, na tamaduni, na hii inatokana na kina baba kusema kwamba kina mama wakae nyumbani. Hili nalo utaweza kulirekebisha vipi, ili kujaribu kuwashawishi kina baba kuruhusu kinamama kuweza kupata elimu na kutoka na, nje na kuweza kujitafutia kazi ambazo zitaongeza okay, kipato cha uchumi ndani ya nyumba. Naam, swala nzuri sana. Katiba yetu sasa hivi imetuambia kazi zetu zote tutakazofanya ni lazima tuhusishe wananchi, kila hatua tutakaopitia ni lazima wananchi wahusishwe. Kwa hivyo hii nitachukua ni fursa nzuri sana, wakati tunawaita wananchi kuelezea masala fulani, vilevile tutahakikisha tumetumia hii nafasi, ama mimi nitaitumia hii nafasi kuhakikisha nimelipitisha, nime lile suala la elimu, kuambia kina mama, na huo mradi tumeanza kitambo, kuambia kwa kinamama kwamba wafundishe msichana. Tulikuwa tuna ile girl child program kwa hivyo tutazidi kusisitiza kwamba mwanamke asome, asomeshwe, mtoto wa kike asomeshwe, na wale ambao wako nyumbani nao wame- ni watu wazima pia, tunawaambia watoke wakasome. Kwa hivyo tutachukua ile fursa ya zile baraza ambazo tunatakiwa tukutane na wananchi kwa masuala mbalimbali ya kimaendeleo kuwahakikishia kwamba tume- kuhakikisha kwa kwamba tumehamasisha wananchi ama wanawake ama wananchi kwa jumla, kwa sababu mwanamke anaweza taka kwenda kusoma, lakini pengine mumewe, kama unavyosema, kupitia mila na tamaduni zetu, akamwambia las mahala pako ni hapa. Lakini tutakapokuwa tunawakumbusha wale wanaume pia, wataelewa umuhimu wa mwanamke ni nini kwa mbele, na sisi kina mama kwa vile tumeingia wengi wakati huu pia wataona mifano kwamba kumbe kina mama pia wanaweza kuwa viongozi. Ni lazima tuwe mfano bora kwanza. Je, kuna mpango wote ambao mtawapatia elimu maalum kina mama? Uh, kwa hakika mpaka sasa hivi mpango huo maalum hakuna, lakini elimu ya watu wazima ipo tayari. Kuna kuna shule ambazo watu wazima wanakwenda na wanasoma, wanamaliza, ambao hawajamaliza primary wanafanya mitihani yao hapo KCPE, ambao wanataka all level wanafanya, ni shule za ngumbaro ambazo masomo yake sawa na yale ambayo wanasomeshwa darasani yanafupishwa kwa sababu wale ni watu wazima na masomo yao yanakuwa tofauti. Kwa hivyo hizo shule zipo ndani ya Mombasa, huo mradi upo na tayari tunakuwa tukihamasisha kina mama. Mimi binafsi yangu nikiwa kwenye vikundi, mara nyingi huambia kina mama, elimu haina mwisho, kwa sababu hata mimi mwenyewe pia nimesoma nikiwa mtu mzima, nimejiongezea masomo yangu nikiwa mtu mzima na bado nataka kuendelea kusoma. Kwa hivyo mimi hujifanya ni mfano kwa wao, nikawakumbusha kwamba mimi pia vilevile bado nasoma. Kwa hivyo ni muhimu kila mmoja asome. Ni Bi Amina Zuberi ambaye ni mwakilishi wa wanawake katika bunge la kaunti ya Mombasa akizungumza na Sauti ya Amerika.