Katika habari za dunia hii leo, maafisa wa afya nchini Sudan wanasema watu 27 wamefariki katika siku nne za maandamano dhidi ya uamuzi wa serikali wa kufuta ruzuku ya mafuta. Hatua hiyo imesababisha kupanda kwa kiasi kikubwa kwa bei za mafuta, jambo ambalo limewakasirisha raia na kuchochea baadhi kutoa wito wa kuondolewa mamlakani Rais Omar Al Bashir. Jumatano jioni Sudan imesema bwana Bashir ameakhirisha safari yake ya kuhudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa huko New York. Na wakati huo huo maafisa wa Sudan wamepeleka majeshi ya usalama kuzungum, kuzunguka maeneo muhimu na vituo vya mafuta baada ya waandamanaji kuchoma moto majengo na kuziba barabara. Kuna habari za kutatanisha iwapo rais wa Sudan Omar Al Bashir atahudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa ambao unaendelea hivi sasa huko New York. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ambayo imemshtaki bwana Bashir kwa uhalifu wa vita katika mkoa wa Darfur nchini Sudan imeisihi Marekani kumkamata bwana Bashir kama akisafiri kwenda New York. Bwana Bashir hata hivyo, alipangwa kuhutubia kwenye mkutano huo hivi leo Alhamisi. Lakini jana jioni maafisa wa Umoja Mataifa wamesema Sudan imefuta kuwepo kwa bwana Bashir na kwamba waziri wa mambo ya nje Ali Katri atazungumza kwa niaba yake hapo kesho Ijumaa. Hata hivyo shirika rasmi rasmi la habari la serikali la Sudan linasema wizara ya mambo ya nje imepuuza ripoti hizo na kusema si za kweli na kusema kwamba maombi ya viza ya bwana Bashir na ujumbe wake bado hayajashughulikiwa kwenye ubalozi wa Marekani mjini Khatum. Wataalam wanaofanya uchunguzi baada ya vifo huko nchini Kenya wanachimba katika vifusi kwenye eneo moja la maduka ya kifahari mjini Nairobi, kutafuta mili zaidi ya waathirika wa shambulizi lililofanywa na kundi la wanamgambo wa Kisomali. Chama cha Msalaba Mwekundu Kenya kimesema hivi leo kwamba watu sitini na moja bado hawajulikani walipo kutokana na siku nne za mapambano kwenye eneo hilo la Westgate Mall. Idadi rasmi ya vifo ni watu 72. Wakati huo huo, Al-Shabab imerejea kutoa onyo kwamba ghasia zitaendelea mpaka Kenya iondoe wanajeshi wake kutoka Somalia, dai ambalo Kenya imesema haitalitekeleza. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Majaji kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa wanatarajiwa kutoa maamuzi yao hivi leo juu ya rufaa ya rais wa zamani wa Liberia Charles Taylor dhidi ya hatia na kifungo cha miaka 50 jela kwa kupanga na kusaidia katika uhalifu wa kivita uliotendwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sierra Leon. Taylor alipatikana na hatia mwaka 2012 kwa kuwasaidia waasi katika kupanga mashambulizi kwa mabadilishano ya almasi za damu ambazo zilichimbwa kinyume cha sheria na wafanyakazi watumwa mashariki mwa Sierra Leon. Mawakili wa Taylor wanadai katika rufaa yao iliyosikilizwa mwezi Januari kwamba mteja wao hakufahamu chochote kuhusu uhalifu wa vita na hakutoa msaada au vifaa. Upande wa mashtaka katika kesi hiyo pia ulikata rufaa ukisema adhabu aliyopewa Taylor ni ndogo. Kiongozi wa wanamgambo nchini Nigeria ambaye majeshi ya, ser ambaye majeshi ya serikali yamedai yamemuua mwezi uliopita ameonekana katika kanda ya video. Abubakar Shekau alijitangazia uongozi katika kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram na ameonekana katika kanda ya video akiwa amepiga magoti kwenye msala akiwa kazungukwa na wafuasi waliokuwa na silaha na wamejifunyika nyuso zao, wote wakiwa wamevalia nguo za kijeshi. Akiongea kwa lugha ya Hausa, anasema mimi hapa nazungumza na kuwacheka maafisa wa Nigeria ambao wameidanganya dunia kwamba mimi nimekufa. Maafisa wa Nigeria hawakusema kama kanda hiyo ya video ni ya kweli, lakini vyanzo vinavyofahamu video za awali za Boko Haram vinasema mtu anayezungumza katika kanda hiyo ni Shekau. Katika kanda hiyo, Shekau anadai kuhusika kwa Boko Haram katika shambulizi la kwenye mji wa Benishek. Maafisa wa Nigeria wanasema zaidi ya watu 140 waliuawa wakati wanamgambo waliposhambulia mji huo uliopo katika jimbo la Bono hapo Septemba 17. Viongozi wa dunia watafanya mazungumzo ya wa nyuklia hivi leo na mwanadiplomasia wa juu wa Iran huku kukiwa na dalili mpya kwa Tehran inaangalia kuwa na mashauriano yenye suluhisho kuhusu programu yake ya nyuklia yenye utatanishi. Wachambuzi wengi hawatarajii mwafaka kufikiwa katika mkutano ambao unafanyika pembeni ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York, lakini wanadiplomasia wana matumaini ya kukubaliana kuanza tena kwa kile kinachoitwa mazungumzo ya nyuklia ya 5 plus 1, ambayo mara ya mwisho yalifanyika mwezi April. Mkutano huo utaadhimisha mawasiliano ya ngazi ya juu kati ya Washington na Tehran katika muda wa miaka sita na itakuwa moja ya mara chache sana kwa maafisa waandamizi kutoka nchi zote kukutana tangu mahusiano ya kidiplomasia yavunjike mwaka 1980. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Zarif watahudhuria mkutano huo pamoja na mawaziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Ufaransa, China, ya Rusia na Ujerumani. Rais wa Siria Bashar al Assad hafuti uwezekano wa shambulizi la kijeshi la Marekani kwa nchi yake licha ya kukubali mpango unaomtaka kuachia silaha zake za kemikali. Akiongea na televisheni ya Venezuela Telesur, rais Assad amesema serikali bado ina nia ya dhati ya kutekeleza makubaliano ya Marekani na Rusia ambayo yako katika hatua ya mwisho ya kuidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Bwana Asad amesema haoni vikwazo vikubwa kwa mpango huo, lakini ameonya kwamba magaidi, neno ambalo analitumia kuwaelezea waasi, huenda wakajaribu kuzuia fursa kwa wataalam wa Umoja wa Mataifa ambao wanajaribu kufikia she shehena ya silaha za kemikali za serikali. Makubaliano yaliibuka baada ya Marekani kutishia mashambulizi ya anga kuiadhibu serikali ya Siria kwa shambulizi la gesi ya sumu mwezi uliopita kwenye eneo ambalo linashikiliwa na waasi, ambapo mamia ya watu waliuawa. Maafisa wa Iraq wanasema watu 21 wameuawa hivi leo Alhamisi katika mashambulizi mawili ya mabomu kwenye masoko mawili ndani na kuzunguka Bagdad. Polisi wanasema shambulizi la mauaji limetokea katika wilaya saba al Bur kaskazini mwa mji mkuu ambapo mabomu matatu yamelipuka na kuua watu 14. Bomu jingine tofauti limelipuka katika eneo la Dura kusini mwa Bagdad na kuua watu saba. Hakuna aliyedai kuhusika. Iraq imeona kuongezeka kwa ugaidi na ghasia mwaka huu katika mivutano kati ya wasuni walio wachache nchini humo na serikali inayoongozwa na washia. Mashambulizi yameongeza hofu ya kuzuka kwa vita vya madhehebu. Umoja wa Mataifa inasema zaidi ya watu elfu nne wameuawa no kati ya Aprili na August mwaka huu. Maafisa nchini India wanasema wanashuku waasi wanaotaka kujitenga wamewapiga risasi na kuwaua watu wanane katika uvamizi kwenye kituo cha polisi katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India. Katika mashambulizi hayo, serikali ya jimbo imesema lililenga kuvuruga mazungumzo ya amani kati ya India na Pakistan. Maafisa wanasema washambuliaji walikishambulia kwa risasi kituo cha polisi katika mji wa Hiranaga na halafu kuteka gari na kuondoka nayo. Wanne kati ya waliofariki ni polisi. Hiranaga iko kiasi cha kilomita 200 kusini mwa Srinaga, mji mkubwa katika Kashmir ya India. Washambuliaji pia walilenga kituo cha karibu cha kijeshi. Waziri kiongozi wa Jamu na Kashmir Omar Abdallah amesema mashambulizi yalilenga kuvuruga utaratibu wa amani kabla ya mazungumzo kati ya mawaziri wakuu wa India na Pakistan pembeni ya mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko New York wiki hii.