Katika makala ya afya leo, tunazungumzia magonjwa ya moyo ambayo ni aina nyingi, mengine hutokana na kijenetiki mengine vyakula tunavyokula na hata matumizi ya madawa. Nimezungumza na Dr. Mikeabo akiwa New York, na kwanza nikamuuliza atueleze zaidi kuhusu magonjwa hayo. Magonjwa ya moyo kama ulivyosema, yapo magonjwa mbalimbali. Yapo ambayo yanasababishwa tu kwamba ni genetic, kwamba jinsi ulivyozaliwa inakuwa inafuatilia kwamba ukoo labda babu yako alikuwa na magonjwa ya moyo na, na na wewe yanaweza yakakupata. Yale ambayo yanasumbua watu wengi labda tuseme kwamba wanaita high blood pressure au moyo kushindwa kufanya kazi heart failure. Kwa hiyo yote haya yanasababishwa na vitu vingi, pamoja na vyakula na madawa, hali ya maisha environmental. Kwa hiyo unapokutana na mgonjwa, inabidi kwanza uende katika kumuuliza historia yake kwamba yeye ni nani, amezaliwa lini, anaishi vipi, kuna wazazi wake huko nyuma walikuwa na matatizo ya moyo au ndugu yake wa karibu kwa sababu anaweza mama yako asipate ugonjwa wa moyo, lakini mjomba wako ambaye ni, ni mzariwa pamoja na mama yako alikuwa na ugonjwa wa moyo, yawezekana wewe ukapata. Kwa hiyo vitu kama hivyo tunakwenda kwa kwa kiwango kipana kuuliza kwamba katika ukoo wenu kuna hali ya namna gani, alafu tunauliza kufuatana na makuzi, alikuwaje huyu mtoto katika makuzi yake ya utotoni, alilelewa vipi? Je, alipatwa matatizo labda ya utapia mlo au alipatwa na matatizo ya kunyanyaswa vitu vyote hivyo vinakuja vinaibuka ukubwani. Pengine tunaweza kuangalia haya ambayo yanajitokeza karibuni kwamba mishipa ya moyo inaziba, pengine kutokana na vyakula tunavyokula siku hizi, na hili shinikizo la damu pia ambalo watu wengi wanayo, au kama unavyosema kimazingira, kutokana na mtu ameambiwa vitu fulani, ghafla unasikia mtu amepata mshtuko wa moyo, amekufa. Tukianza na suala la vyakula, Ulaji wetu wa vyakula sasa hivi unakuwa kwamba una una matatizo kwa sababu ulaji wetu tumekuwa kwamba tunatumia haya mafuta ambayo yanakuwa yana kemikali ambayo tunaita cholesterol ambayo hiyo mara nyingi iwaga inaganda katika mishipa ya damu, na ikiganda katika mishipa ya damu inasababisha mshipa wa damu kuwa mdogo, mwe, unakuwa unakuwa mwembamba. Kwa hiyo upitishaji wa damu unakuwa ni wa shida. Matokeo yake, ikizidi unaweza ukaziba ukapasuka, ukajikuta kwamba naangukia kwenye kupata stroke. Vyakula vyenyewe lazima tuviangalie sana. Tabia yetu ambayo tulikuwa tumezoea huko nyuma kwamba vyakula vya mafuta ni vyakula vya watu wenye uwezo, hiyo hali tu, lazima tuanze kuipunguza katika akili zetu, tujaribu kupunguza sana vyakula vya mafuta na tufanye mazoezi, kwamba umeshakula lakini ukifanya mazoezi unajaribu kuyakata kuya yale mafuta ambayo hayana kazi mwilini yanakuwa yameganda tu. Na daktari, hapo ndo kunakuwa na mtihani mkubwa kwa watu wa kawaida kama sisi, kwa sababu mara tunafikiria kwamba mafuta pengine yanayokaa majimaji ndo mafuta mazuri, lakini yale ambayo yameganda pengine si mazuri. Mawazo ni tofauti na hakuna ufafanuzi zaidi, mafuta yapi mazuri ya kutumia na yapi sio mazuri ya kutumia? Tupe ushauri hapo. Ushauri tu ni kwamba mafuta yote sio mazuri, hata ayo mnao yanadanganywa na kujua umeandika cholesterol free ni uongo. Kwa hiyo mafuta yote, hakuna mafuta mazuri, hilo tukubaliane tu kwamba kwamba hakuna mafuta, ya mafuta ya mgando, mafuta ya maji maji, yote mafuta, mafuta ni yale yale, hata olive oil, kwa sababu kama hapa Marekani wanayaweka mbele sana olive oil, hata yenyewe kwa kiwango kikubwa, na yenyewe matatizo yako pale pale. Nini ushauri wako basi, ikiwa mafuta ni matatizo makubwa hivi? Ushauri wangu ni kwamba, hebu tujaribu kurudi katika hali ile ya asili ya kuto kutumia mafuta ya madukani haya, kwa sababu mafuta yote ya madukani yamekuwa preserved na chemicals mengine zaidi. Kama tungeweza tukatumia tu ule uwezo wetu wa asili wa zamani wa kutumia mafuta kama karanga, nazi, nazi. Lakini na yenyewe katika utaalamu bado inaonekana kwamba na yenyewe ina cholesterol nyingi. Sasa hapo hatuna ujanja, pengine kwenye nyama, sijui. Mafuta yote sio mazuri, ingawaje tungesema kwamba kuku, kuku kidogo ana unafuu, hasa ukimtoa ngozi, hata kuku wa kufugawa mtoa wa ngozi ukayatoa na yale mafuta mafuta, ukala ile nyama nyeupe, kunakuwa hakuna matatizo sana, tofauti na nyama za ng'ombe, ambazo wakati mwingine mafuta ni mengi, huwezi ukayapunguza. Umekula nundu, ni nundu, ni mafuta matupu, huwezi ukasema kwamba utakuwa umepunguza mafuta. Kwa wale ambao wana mtu ambaye ana ugonjwa wa moyo, ukijua kwamba kuna historia katika familia yako, uchukue tahadhari gani? Kikubwa, tujenge tabia ya kwenda kuangalia afya zetu mara kwa mara, tuende tukapime, kwa sababu mara nyingi watu tunakaa tu ukichukulia tu kama huko nyumbani watu wanaweza akakaa hata miaka kumi haja akanyaga hospitali mpaka tatizo limetokea, ndio anakwenda hospitali, kwa sababu matatizo kama haya ya moyo tunaita ni silence killer unaezaka unatembea unajisikia uko sawasawa po, kwa sababu shida hiyo inakuwa inaanza polepole, lakini na mara nyingi watu dalili tukazidharau, tuka leo umesikia labda kifua kunakuwa na maumivu ya kifua unajinyosha nyosha unajinyoshaoshanasema ah, niko sawasawa. Ukiona dalili yeyote kama unasikia maumivu ya kwenye kifua yanachoma kitu ambacho ulikuwa ujakiziwanendaptieda daktari akupime, kwa sababu inawezekana kwamba ndiyo yanaanza. Katika nchi zetu za Afrika siku hizi watu wameanza kuwa wanene, vikokoro ambavyo tunavyona katika maduka ya nchi za magharibi sasa vimejazana huko katika maduka ya Afrika, vitu ambavyo zamani zamani hatukuwa tukiviona wala kuvitumia. Mabadiliko ya kijamii ndio yamesababisha ya, ya, ya, haya magonjwa ya mengi huko Afrika, na kwenyewe sasa hivi, kwa sababu wanaishi maisha haya ya, ya ulaji wa vyakula vya mafuta, vyakula ambavyo unakuta kwamba tayari kimeshatengenezwa mafuta yaliyochanganywa mle ni, ni, ni mengi. Kama ulivyosema kwamba mwanzo tuliona ufahari ukionekana kwamba umenenepa, wanasema kwamba yule jamaa anazo, lakini sasa hivi huo ni ugonjwa. Unene sio salama. Unene ni ugonjwa. Tuangalie vyakula tunavyokula, tufanye mazoezi ili tuweze kushindana na hiyo hali ya unene ambao hauna sababu. Dr. Mike Yabo mtaalamu wa magonjwa ya moyo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York.