Na leo katika matukio Afrika, angu, Sunday, ya Afrika mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu mkuu msaidizi wa chama cha CCM Mwigulu Nchemba aliyeko katika ziara yake ya kikazi hapa nchini Marekani. Pamoja na mambo mengine, alimuuliza kuhusu chama cha Mapinduzi CCM kinafanya nini kuboresha kiwango cha elimu nchini Tanzania, jambo ambalo linaonekana kuwa tatizo nchini humo. Kazi ya chama, tuna kazi mbili. Kuna kujenga chama ndani ya chama, ambayo ni kuingiza wanachama na kuwafundisha itikadi, lakini kazi ya pili ya chama huwa ni kujenga chama nje ya chama, ndani ya umma, ambayo ni kuelezea kitu gani chama kimefanya. Ukikuta okay. kuna watu wanalalamikia kuhusu e, utekelezaji, sisi kama chama tunaona tu kwamba tuna kazi kubwa zaidi ya kuelezea kitu ambacho kimefanyika, kwamba mawasiliano tuna umma yajawa mazuri lakini si utekelezaji. Kienda kwenye utekelezaji tumefanya vitu vingi sana vya kimfano. Ukienda hata hilo la elimu unalolisema, wakati nchi inapata uhuru Tanzania ilikuwa na graduates kumi na moja tumeenda tumejenga chuo tumeenda tumekuwa na graduates. Hata tuendi mbali sana, hata ukirudi tu, eh, 205 na kurudi nyuma wanafunzi walioko vyuo vikuu walikuwa elfu tisa na sehemu lakini, as we talk kwa sasa wanafunzi walioko vyuo vikuu ni laki moja na sitini na sita na kati ya hao laki moja na sitini na sita kwenye kila mwaka, ukienda hata mwaka jana tu, zaidi ya elfu tisini na nne wanapewa mikopo na serikali na kwa mazingira ya kitanzania kupewa mkopo ambao haulipi muda uleule, unasubiria una majaliwa ya kazi. Kwa lugha nyingine, tunasomesha bure kuanzia shule ya msingi mpaka chuo kikuu. Wale wako laki moja na sitini na sita, ni bilioni mia tatu ishirini na mbili zinaenda kwenye kukopesha wanafunzi wa vyuo vikuu. Kwa hiyo kuna kazi kubwa ambayo chama chetu kinafanya, ndio maana kina watu wakiongea CCM wanaishia kwenye maneno yaliyofupishwa lakini hiki ni Chama cha Mapinduzi, maana yake ni chama cha kufanya mapinduzi, na mapinduzi ya sasa si ya kumtoa mkoloni, ni mapinduzi kwenye maisha ya watu. Kwa hiyo sasa hivi tunavyoongea, kwenye kila kijiji kuna mwanafunzi yuko chuo kikuu. Na unapokuja kwenye swala la wanafunzi kwenda shule pengine, lakini pia kuna swala jingine ambalo linazungumzwa hivi sasa, kwamba swala la viwango pengine vya elimu, kwamba unakuta wanafunzi wanakwenda mpaka chuo kikuu, lakini wanapotoka pale ule uwezo tuna tatizo moja wa Afrika. Tumeanza sana kuwapima uwezo wa wanafunzi kwa kupima lugha. Wengi ukiwafuatilia wanaosema, wanalinganisha wanafunzi wa graduates wa Tanzania na wa nchi zingine, wanalinganisha vingereza vyao. Lakini mimi nikikuambia tu, katika uhalisia wanafunzi wa wanaomaliza vyuo vyetu wana uwezo wa kutosha. Wengine kinachowasumbua sana, hawajapata nafasi ya kuonesha uwezo wao, na wengine hawajapata nafasi ya kufanya mafunzo ndani ya kazi. Mafunzo ndani ya kazi, kubadilisha nadharia ile walioipata kuipeleka sasa kazini, waweze wa, wa, wa, wa kuonesha uwezo wao. Kubwa ambalo linawasumbua hawajapata fursa. Mchezaji kama mara zote ana yuko reserve tu, huwezi ukapima uwezo wake kwa mazoezi ya timu yake, anatakiwa upime uwezo wake kwa kwa mchezo rasmi. Kwa hiyo vijana wa, wa, wetu wanakosa fursa ya ya kupata sehemu ya kuonyesha uwezo wao uko wapi. Na ukiwaambia tu wana graduate alafu hawapati fursa, unapimaje uwezo wao? Na nikija hmm, kwenye ziara yako katika mkutano uliofanyika Washington DC uliambatana na mshauri wa rais, anakuwa anagaramiwa na nani? Swala lilivyo ndio maana mkutano ule tuliufanyia New York ambaye mwenyekiti wake ilikuwa ANC, kiongozi wa chama wa ANC. Kwa hiyo ndio maana tuli, tuli utimu tufanyie pale ili viongozi wanaohusika na vyama wawe pale kwenye mkutano. Kwa hiyo ni, ni cost effective kwetu sisi kama viongozi wa, wa chama, inatupa haueni kuliko kumsafirisha msaidizi wa rais kutoka da kuja New York na kumleta waziri wa mambo ya nje kutoka Namibia kuja New York na time pale wapo, halafu watafute mda wao wa, wa ziada. Tuna switch tunatafuta muda wa ziada, tunawaita. Ndio maana tuliweka pale pale baada ya mkutano wao, tunafanya ule wakwetu wa vyama. Kwa hiyo waziri wa mambo ya nje wa Namibia, wa Botswana, wa Zimbabwe hawajalipiwa na ANC, wamekuja kwa gharama za vyama, za serikali zao kwenye mkutano wa UN. Halafu from there tumefanya arrangement ya kuweza kuwapata popote rais alipo, msaidizi wa rais yupo. Kwa sisi tunachofanya, tunamfanya awepo kwenye tukio lile, kwa sababu anatakiwa anamshauri, anamsaidia rais kwenye mambo ya siasa. kwao tuna tuna time kwa namna ambayo sisi itatu, itatuondolea itatuondolea gharama za aina, kwamba chama sio kinachotoa gharama kumgharamia yule mtu wa serikali. Hapana, tunagharamia tu kwa yale ambayo hayahusishi serikali, hakuwa na shughuli nyingine ya serikali lakini kama ana shughuli ya serikali tunakwepa double payments. Hatuwezi tukamlipa na huko amelipa.