Kufungwa kwa sehemu ya serikali ya Marekani sasa kumeingia wiki ya pili, huku kukiwa hakuna ishara ya kumalizika, na nchi ikiwa mwishoni mwa muda wake muhimu uliowekwa kwa ajili ya kuongeza kiwango cha kukopa ili isikiuke majukumu yake ya kifedha. Maelezo kwa maelfu ya wafanyakazi wa serikali bado wako nyumbani lakini wafanyakazi laki tatu na hamsini wa sekta ya ulinzi walirejea kazini Jumatatu baada ya waziri wa ulinzi Chuck Hagel kubaini kwamba walikuwa hawahusiki na zoezi hilo la kukaa nyumbani ambalo limeathiri huduma katika mashirika kadhaa ya serikali. Maafisa wa usalama wa Misri wamesema watu wenye silaha wamewaua wanajeshi watano katika eneo tete huko Suez Canal, wakati mlipuko umeua watu wawili kwenye peninsula ya Sinai watu wenye silaha walifyatua risasi leo katika kituo cha ukaguzi cha jeshi karibu na mji wa Ismailia. Mlipuko ulipiga makao makuu ya usalama katika mji wa Altua na kujeruhi watu hamsini wa eneo hilo limeshuhudia kuongezeka kwa harakati za wanamgambo tangu jeshi la Misri kumtimua mamlakani rais Mohamed Morsi mwezi Julai. Ghasia katika maeneo mengine ya Misri, hasa mji mkuu Cairo, bado zinaendelea huku vikosi vya usalama vikiwasaka waandamanaji wanaomuunga mkono bwana Morsi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatetea shambulizi lililofanywa na kikosi maalumu cha Marekani kumkamata kiongozi mwandamizi wa Alkaida nchini Libya akisema operesheni hiyo ilikuwa halali na mwafaka. Serikali ya Libya inaitaka Marekani kuelezea kuhusu kile inachokita utekaji nyara wa Abu Anas al Libi ndani ya ardhi ya Libya, tukio lililofanyika siku ya Jumaamosi. Gadi alisema Jumatatu pembeni ya mkutano wa kieneo huko Indonesia kwamba madai ya Libya hayana msingi na kwamba Libi atafikishwa kwenye mahakama ya sheria. Wizara ya ulinzi ya Marekani inasema Libi amehamishwa kwenda eneo salama nje ya Libya. Mahakama moja ya Marekani namfungulia mashtaka Libi kwa kuhusika kwake katika ulipuaji mabomu uliofanyika mwaka 1998 katika balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania. Mashambulizi hayo yaliua zaidi ya watu mia mbili na kujeruhi elfu 5 wengine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuzo ya Nobel ya mwaka elfu mbili kumi na tatu ya tiba imetolewa kwa Wamarekani wawili na Mjerumani mmoja, wote wanafanya kazi katika vyuo vikuu vya Marekani. Wamarekani James Rothman na Randy Shekman na Mjerumani Thomas Thadhof wote walitambuliwa kwa juhudi zao za utafiti wa jinsi gani seli za mwili zinavyofanya mfumo wa usafirishaji wake katika mwili. Washindi wa tuzo hiyo walitangazwa leo huko Stockholm. Wapiga mbizi wameipata miili kumi na saba ya watu kutoka mweli, meli iliyozama kwenye kisiwa cha Lampedusa nchini Italy ikiwa imejaa wahamiaji wa Kiafrika. Idadi ya miili mia mbili kumi na moja sasa imetolewa kwenye meli ambayo ilizama Alhamisi iliyopita katika tukio baya la ajali za majini kuwahi kutokea. Boti hiyo ilikuwa imebeba takribani watu mia tano, wengi wakiwa wahamiaji kutoka Eritrea na Somalia, ikiwa ni sehemu ya wimbi la wahamiaji wa Kiafrika wanaojaribu kufika katika maeneo ya Ulaya. Watu 155 walionusurika waliokolewa. Jose Manuel Barroso, rais wa tume ya umoja wa Ulaya, anatarajiwa kutembelea Lampedusa Jumatano na kukutana na maafisa wa Italy. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewaambia viongozi wa Asia ya Pacific kwamba Washington bado inafuatilia eneo hilo, pamoja na kutokuwepo kwa rais Barack Obama katika mkutano wa kieneo ulioanza Jumatatu nchini Indonesia. Akimwakilisha bwana Obama katika mkutano wa kiuchumi wa nchi za Asia ya Pacific kwenye kisiwa cha Bali, waziri Keri alisema hakuna kitakachotingisha azma ya rais wa Marekani kwa mkakati wa kuweka tena uwiano wa sera za Marekani kwa Asia. Bwana Obama aliahirisha kuhudhuria mkutano wa APEC ili kushughulika na masuala ya mzozo wa bajeti uliopelekea kufungwa kwa sehemu ya serikali kuu ya Marekani. Maafisa kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema mlipuko karibu na kundi linalotoa chanjo ya polio umeua watu wawili na kujeruhi wengine kumi na tatu. Taarifa za awali zinasema watu sita wameuawa wa, na mlipuko huo Jumatatu katika kijiji nje ya mji mkuu wa jimbo la Peshawar. Idadi ilifanyiwa mabadiliko baada ya maafisa wa usalama kupata maelezo mapya kutoka kwenye hospitali. Pakistan ni moja ya nchi tatu duniani ambako ugonjwa wa polio ni sugu juhudi za dunia kuutokomeza ugonjwa huo. Zinasema kesi nane mpya za polio ziliripotiwa kaskazini magharibi mwa Pakistan wiki iliyopita. Marekani na Rasia zimejadili haja ya kuendeleza mapendekezo maalumu ya programu ya nyuklia za Iran, huku kukiwa na mazungumzo kima ya kimataifa yakiwa yanaendelea kuhusu wasiwasi kwamba nchi hiyo inatengeneza silaha za atomic Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov alisema Jumatatu baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pembeni ya mkutano wa kiuchumi huko Indonesia kwamba Iran inataka ufafanuzi zaidi kuhusu mwelekeo wa kusonga mbele. Kerry amesema Marekani inatiwa moyo na juhudi za hivi karibuni za Iran, lakini hatua hivyo, hatua hizo na sio maneno ndivyo vinaleta mabadiliko <tune>