Katika habari za dunia hii leo, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani John Bena ametoa wito tena wa kutaka mazungumzo yafanyike na rais Barack Obama ya kupunguza nakisi. Kiongozi huyo Mrepublican amesema mazungumzo yatakuwa wazi na mapana. Kufuatia mkutano na Warepublican katika bunge, Bena amesema watasisitiza mashauriano ya kupunguza nakisi na bwana Obama, na suala la kuongeza kiwango cha deni kwa serikali kuu. Ben amesema hakuna chochote kilichopo mezani na hakuna chochote ambacho kitaondolewa mezani. Amesema hakuna mstari uliochorwa. Wizara ya fedha ya Marekani inatarajiwa kumaliza kiwango chake cha kukopa hapo Oktoba 17 ambapo kwa sasa kipo katika dola trilioni 16.7. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF linapunguza utabiri wake wa ukuaji wa uchumi kote duniani, hasa kwa sababu ya upanuzi wa kasi ya polepole pole huko China, India, Brazil na nchi nyingine zinazoendelea. IMF imesema leo kuwa inatarajia uchumi wa ulimwenguni utakuwa kwa asilimia 2.9 kwa mwaka huu na asilimia 3.6 kwa mwaka 2014 tabiri zote zikiwa ni chini ya matarajio ya awali. Shirika hilo lenye makao yake hapa Washington limesema kwamba ukuaji wa uchumi uko katika kasi ya polepole pole au umesimama karibu kote duniani. Wakati huo huo, mchumi mkuu wa IMF Olivier Blanchard ameonya kwamba huenda kukatokea matatizo makubwa ya kifedha kote duniani kama Marekani haitaongeza kiwango chake cha kukopa katika siku zijazo ili kuepuka kushindwa kutimiza majukumu yake ya kifedha. Serikali ya Marekani iko katika siku ya nane ya kufunga baadhi ya ofisi zake na wakati huo huo ikiishiwa fedha za kulipa madeni yake. Serikali ya Libya imemwita balozi wa Marekani nchini humo ili kupata habari zaidi kuhusu uvamizi wa kikosi maalum cha Marekani ambacho kilimkamata mwanachama wa Al Qaida. Majeshi ya Marekani yalimkamata Abu Anas al Libi kutoka kwenye gari yake Jumamosi mjini Tripoli na kumpeleka kwenye meli kwa mahojiano. Wizara ya sheria ya Libya imesema hivi leo kuwa imemwita balozi wa Marekani Debora Jones kujibu maswali kuhusu operesheni hiyo. Serikali tayari imeomba ufafanuzi kuhusu kile ilichokita kutekwa nyara kwa Libi. Jumatatu waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alitetea ukamataji huo akiuita ni halali na muafaka. Amesema malalamiko ya serikali ya Libya hayana msingi na kwamba Libya atafikishwa mbele ya sheria. Mahakama ya serikali kuu huko New York imemshtaki Libi mwaka elfu mbili kwa kupanga ulipuaji mabomu mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane kwenye balozi za Marekani huko Kenya na Tanzania. Mnaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mataifa ya Asia Pasifik ya Pasifik yameahidi uhusiano wa karibu wa kiuchumi wakati wakihitimisha mkutano wa mwaka wa viongozi uliofanyika nchini Indonesia. Katika taarifa ya kufunga kwa kikao cha APEC wamesema mwingiliano mzuri huenda ukasaidia kufufua uchumi wa dunia unaotetereka. Rais wa Indonesia Susilo Bambang Yudhoyono amesema mkutano wa siku mbili uliofanyika katika kisiwa cha mapumziko cha Bali ulikuwa na mafanikio makubwa nchi wanachama 21 wa kundi hilo pia walipitisha azimio la kulinda chakula, nishati na maji ya eneo hilo kutokana na vitisho vinavyoletwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameitaja tume ya pamoja ya watu mia moja ambayo itasimamia programu ya uharibifu wa silaha za kemikali za Siria jukumu kubwa sana, na kusema huenda likawa hatari zaidi kutokana na mapigano yanayoendelea katika maeneo ya nchi hiyo, Akizungumzia wasiwasi wake, ndege za kivita za serikali ya Siria hivi leo zimefanya mashambulizi ya anga dhidi ya majeshi ya upinzani katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib na kusogea dhidi ya operesheni za uasi, wakilenga vituo viwili vikuu vya kijeshi huko. Katika barua yake kwa baraza la usalama la umoja wa Mataifa, Bwana Bana amesema tume hiyo itakuwa na wafanyakazi kutoka umoja wa mataifa na taasisi ya kuzuia silaha za kemikali OPCW yenye makao yake huko The Hague. Timu hiyo itakuwepo Damascus na kituo chake cha mafunzo kitakuwa Cyprus. Mkuu wa OPCW Ahmed Uzumku amesema kwamba Siria imeanza vizuri kwa kile alichokielezea, hata hivyo, itakuwa na utaratibu mrefu na mgumu. Korea Kaskazini imeliweka jeshi lake katika hali ya tahadhari na kuonya matokeo mabaya ikiwa ni majibu kwa mazoezi ya kijeshi yanaongozwa na Marekani karibu na peninsula ya Korea. Msemaji wa jeshi la Korea Kaskazini hivi leo ameviambia vyombo vya habari vya serikali kwa wanajeshi wote wameamriwa wa kujiweka tayari kwa operesheni yoyote wakati wowote. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Korea Kusini Kim Min-suk amethibitisha kuwa jeshi la Korea Kaskazini limewekwa katika hali ya tahadhari ya hali ya juu. Tishio hilo limekuja wakati Marekani imesogeza meli zake kwenye bandari ya Busan huko Korea Kusini kwa kile ambacho maafisa wameelezea mazoezi ya kawaida. Utafiti mpya unaonyesha kwamba Wamarekani watu wazima wana mbinu duni za kushindana katika sehemu za kazi na watu wazima kutoka mataifa mengine, na hii inaumiza matarajio ya Marekani katika maendeleo ya uchumi. Utafiti uliotolewa hivi leo Jumanne unaonyesha kwamba Wamarekani watu wazima wamepata alama za chini kuliko washindani wao wa, wa, wa kimataifa katika maeneo ya kusoma, hisabati na kutatua matatizo. Programu ya kimataifa ya tathmini ya utafiti wa uwezo wa watu wazima imeonyesha kwamba Marekani wamepata alama za chini kuliko Japan, Finland, Denmark na Uholanzi katika mbinu za ushindani ambazo zinawaweka watu wazima katika soko la ajira. Australia na Kanada pia wameishinda Marekani katika hisabati, kusoma na kutatua matatizo yanayohusiana na matumizi ya teknolojia. Wachumi wanasema mbinu za hali ya juu kwa nguvu kazi ni kiini katika kufufua uchumi wa nchi.