Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia wanawake wa Zimbabwe wanapinga idadi ndogo ya mawaziri katika baraza la mawaziri la nchi hiyo. Makundi ya wanawake nchini Zimbabwe yamejibu kwa kukasirika uamuzi wa rais Robert Mugabe kuwateua wanawake watatu tu katika baraza la mawaziri 26. Akitetea uamuzi huo, bwana Mugabe anasema wanawake lazima wafanye vizuri katika uchaguzi ili wastahili kuingia katika wadhifa wa uwaziri. Mwandishi wetu Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare, na Adija Riami anasoma ripoti yake. Asilimia 12 tu ni wanawake katika baraza jipya la mawaziri nchini Zimbabwe, ikiwa ni chini ya asilimia 52 ya wanawake wote nchini humo, kwa mujibu wa hesabu ya watu iliyofanyika mwaka jana. Baada ya kuapisha mawaziri wapya hivi karibuni, Rais Robert Mugabe aliwaambia waandishi wa wa habari kwamba hakuna kitu ambacho si cha kawaida kuwa na wanawake watatu tu katika baraza lake la mawaziri 26. Education is education for all. It's, it's mixed now. Elimu ni kwa wote hivi sasa imechanganyika. Matokeo ni yale yale, si tena muhimu kwa sisi kuwa na mkakati maalum hivi sasa. Kila mtu ana haki, waache wanawake wapambane sambamba na wanaume bila ya upendeleo wowote. Katiba mpya ya Zimbabwe ambayo imeidhinishwa mapema mwaka huu inatoa hifadhi ya kisheria kwa wanawake ikiwemo haki sawa katika sehemu za kazi na uwakilishi wa 50 kwa 50 katika ofisi zote za umma, ambapo inaonekana ni mpaka katika baraza la mawaziri. Kwa kuongezea, jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika imewapa mamlaka wanachama wake kuwapa wanawake asilimia 50 ya uwakilishi wa kisiasa ifikapo mwaka 2015. Baada ya matangazo ya hivi karibuni ya baraza la mawaziri, ushirika wa wanawake nchini Zimbabwe uliitisha mkutano kupanga mikakati kuhusu kuongezewa kwa ushiriki wa wanawake katika sekta za siasa, sheria na uchumi. Mwenyekiti wa kundi hilo Virginia Muwanigwa amesema wanachama wake hawakufurahishwa na uteuzi wa Bwana Mugabe. We are disappointed Tumesikitishwa kwamba hatujaweza kufanikisha idadi ya wanawake katika baraza la mawaziri kwa mujibu wa kile ambacho tulitarajia katika katiba, ambayo ni hamsini kwa hamsini au asilimia hamsini. Tumesikitika sana kwa sababu sio tu kuhusu baraza la mawaziri, lakini kile ambacho baraza la mawaziri inawakilisha katika maisha ya watu wa Zimbabwe. Afisa mmoja katika kitengo cha kisiasa cha wanawake Patricia Mwandi anasema matumaini hayajapotea. Anaelezea kwa nini wanawake nchini Zimbabwe kwa nyuma katika siasa. Uh, ukosefu wa uwiano wa kihistoria umewafanya wanawake kutopata fursa ya kutosha kama wenzao wa kiume katika misingi ya fursa za kielimu na majukumu ya kijinsia ambayo wanawake wanayo. Kwa hiyo hapo ndipo tunasema kuwa taasisi tunataka kufanya kazi na wanawake kuhakikisha kwamba wale wenye ujuzi wanakwenda mbali zaidi. Wanawake ambao wanatokea katika dunia ya biashara, elimu, kanisa na jamii za kiraia wanasema matumaini kwa serikali ya Zimbabwe hatimaye itatekelezwa kama inavyotakiwa kikatiba na kuteuliwa kwa idadi sawa wanawake na wanaume katika ofisi zote za umma na tume.