Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunazungumza na Dr Kitila Mkumbo, ni mwanasaikolojia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, na hivi leo tunajibu swali ambalo wengi wameuliza kuhusu stress, mrundiko wa mawazo. Daktari, hili linatokana na nini, na je, kuna njia zozote za mtu kuweza kujiondoa kwenye mtego huu wa mrundiko wa mawazo? Katika maisha ya kawaida, suala so, zima la msongo fulani wa mawazo ni jambo ambalo haliepukiki, na ni muhimu kila mtu, ni kigezo muhimu sana cha maisha ya binadamu. Ili uweze kufanya jambo fulani, lazima kunakuwa na aina fulani ya msongo. Kwa mfano, mwanafunzi yoyote ili aweze kwenda kwenye mtihani vizuri, e, lazima awe na kiwango fulani cha uoga kuhusu mtihani. Kama kuna jambo unataka kulifanya zuri kwako kubwa kutakuwa na aina fulani ya kuhamaki, aina fulani ya kuhemuka. Hilo e, tunasema kwamba ni kiwango cha kawaida cha msongo. Lakini kiwango hiki kikizidi, kikapita kile ambacho kinatarajiwa cha kawaida, then unaanza kuingilia utendaji wa kawaida wa mwili wako, na hapo ndipo ambapo tunafika kwenye hatua tunachosema kwamba unaingia kwenye msongo wa mawazo ambao, e, sio mzuri ama kisaikolojia, e, ama kiafya, na okay, pasipochukuliwa hatua za kawaida, e, utapata matatizo zaidi. Nini basi kinachosababisha mrundiko huo wa mawazo? Mambo ambayo yanasababisha msongo wa mawazo au nwsema mdundiko, imepewa majina mengi sana kwa Kiswahili, ni sababu nyingi ambazo zimeelezwa kuanzia sababu ndogo ndogo mpaka sababu kubwa. Mojawapo ndogo ni matukio ya kimaisha, kwa mfano kama mtu alikuwa na kazi akaipoteza, lazima apate matatizo ya kisaikolojia na matatizo ya, mojawapo ni hilo swala la msongo wa mawazo. Kama mtu alikuwa na mpenzi wake, mpenzi wake akaelekea kumkataa au akamkataa, anaweza akaingia kwenye, kwenye matatizo hayo. Lakini sababu zingine ni sababu kubwa kabisa kabisa. Kwa mfano, ikitokea umepoteza mwenzi wako wa karibu, hiyo ni kitu kikubwa sana ambacho lazima kitakupa msongo mkubwa sana wa mawazo e, ikitokea umepoteza kazi, hilo ni tukio lingine kubwa sana eh, ambalo lazima itakuwa eh, mawazo ama ikitokea mmeachana na mwenzako ambayo ilikuwa ni mpenzi wako mmeo meokiachana lazima itakuchanganya, yaani baadhi ya matukio makubwa ambayo yanaweza kupelekea kwenye stress. Ama ukajikuta upo katika tukio kubwa kama lile la juzi la Kenya la, la Westgate. Au ukajikuta upo katika mazingira ya ajali hata kama ajali haijakukumba wewe, lakini mazingira tu kama utakuwepo karibu na hapo inawezekana kabisa ukajikuta upo katika msongo wa mawazo au mdundo wa mawazo. Hizi ni baadhi ya sababu zinasababisha matatizo haya. Na dalili zinajitokeza vipi kwa mtu kuweza kubaini kuwa anahitaji msaada au anahitaji kutulia kupunguza mawazo? Pale ambapo unakuwa umefanya jambo ambalo linazidi uwezo wa mwili na akili kuweza kulikabili, ikisha limeshindwa kulikabili, basi unaingia kwenye kiwango cha msongo wa mawazo. Lakini kiwango cha kawaida ambacho kinatokea unaweza kukikabili kwa maana ya kimwili na kiakili, hapo tunasema ni kiwango cha kawaida cha msongo wa mawazo ambacho ni muhimu katika maisha ya binadamu cha kawaida. Lakini inapofika kiwango ambacho huwezi kukikabili kiakili na kimwili, hapo tayari unakuwa umeingia kwenye kiwango ambacho si cha kawaida na kinaweza kikasababisha matatizo kama utachukua hatua. Kuna vipimo ambavyo pale mtu anaweza kujua, huyu anaweza kusaidiwa, huyu inabidi apewe dawa, wapi ambapo mtu anaweza kusema hapa, huyu amepita, lazima tumpeleke akamwone yeah, daktari. Kwanza ni kujaribu kuwa mwangalifu na tabia mbalimbali e, ambazo zinajitokeza. Na kuna dalili na dalili, mara nyingi tunazigawa katika makundi makubwa matatu. Dalili mojawapo, kwa mfano, unapoanza kuwa na matatizo kwenye kumbukumbu, jambo la kawaida kukumbuka, unakuwa hulikumbuki vizuri e, unaweza kukaa saa hivi, ghafla hata tarehe huijui, leo ni tarehe ngapi, ni siku gani u-yaani matukio ya kawaida ambayo katika ile ya kawaida utashindwa kukumbuka. U, unakuwa ukumbuki unakuwa huna uwezo wa ku, wa kutulia, yaani kukaa ukatulia, ukafanya. Kwa mfano unaweza ukakaa hapa ufanye kazi moja, uwezi, unashindwa, hiyo tunasema kuconcentrate, ile ni mojawapo ya dalili kubwa sana. Ya tatu, unapokuwa katika maisha yako, kila kitu unakiona katika mtazamo hasi Yani wewe, watu wanajadili mambo, lakini wewe mwenzetu unaona tu katika kila siku, yani kama ai, dunia hamna kitu bwana, hapa hamna, yani kila siku ni hasi tu, hufurahii maisha kwa sababu umejaa uhasi katika kichwa chako. Hiyo ni dalili ingine eh. Unapoanza kuwa na uoga, jambo dogo linakutia hofu, linakupa mawazo unakuwa unaogopa mara kwa mara. Hii ni mojawapo ya mambo ambayo unaweza ukaona kwamba tunasema ni dalili za kiakili. Uwezo wako unakuwa ni mdogo wa kufanya maamuzi, unafanya maamuzi ambayo kwa kweli ni ya ovyo. Kwa mfano, kama wewe ni mzazi nyumbani, kitu kidogo washika fimbo unamtandika mtoto, kitu kidogo tu, kali kweli kweli. Hizo ni dalili mojawapo ambazo zilizokufanya ukaona kwamba kuna uwezekano kwamba nimeingia kwenye, kwenye stress. na kuna dalili za kisaikolojia au za kihisia kwa mfano kubadilika badilika kwa kwa mudi, watu hawawezi kukuelewa. Leo ume, ume, upo hivi, kesho umebadilika ghafla. Sasa ulikuwa unacheka, ghafla una hasira. Ile ya kubadilika badilika ovyo, na yenyewe ni dalili moja wapo za stress. Lakini vilevile vile uwezo mdogo wa kukabili hasira, yote hayo ni dalili mojawapo. Unajihisi kwamba upo mpweke sana, huna furaha. Hizo ni dalili mojawapo za za kihisia, au tano za kisaikolojia. Lakini dalili zingine, unasikia maumivu mwili unauma, umechoka lakini ukienda kwa daktari wa wakikupima una umu chochote. Ni Dr. Kitila Mkumbo, mwanasaikolojia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana daktari, nashukuru sana. Karibu tena.