Na katika makala afya, ya afya hivi leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunazungumza tena na Dr. Kitila Mkumbo, mwana saikolojia kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Na leo tunaingia katika sehemu ya pili kujibu swali lenu, wasikilizaji, juu ya msongo wa mawazo au stress ambayo ikizidi inaweza kusababishia mtu magonjwa ya akili. Daktari Mkumbwa anaanza kwa kuelezea dalili zake. Kuna dalili na dalili, mara nyingi tunazigawa katika makundi makubwa matatu. Dalili mojawapo, kwa mfano, unapoanza kuwa na matatizo kwenye kumbukumbu kumbu. Jambo la kawaida kukumbuka, unakuwa hulikumbuki vizuri. Unaweza naza kukaa sahivi, gafula hata tarehe huijui, leo ni tarehe ngapi, ni siku gani. Unaweza kukuta unaharisha, unasikia kizunguzungu, unasikia kutapika, kifua kinauma kinachokifua kinataka kukubana. Katika hali ya kawaida, huna asima wewe, lakini kifua kinataka kukubana. Unasikia baridi, unaona vipele vinaanza kutoka katika mwili wako, katika kiwango ambacho sio cha kawaida. Kama uko katika nchi za kitropiki ya Afrika, utasikia ni malaria, ukienda kupima malaria huna. Ama kwenye tabia, kwa mfano, unaanza kula sana, au unakula kidogo mno, au huli kabisa, huna hamu kabisa ya kula, hiyo pia ni tatizo. Ama unaanza kulala sana, au unalala kidogo, yani unaweza ukakuta siku nzima umelala mchana kuto, umelala usiku, yani muda ungi unakulala, mm, hapo unaweza ukasema huyu mtu na sio jambo la kawaida hivi, au unalala kidogo mna, yaani upate usingizi ukikaa kitandani wewe mwenyewe ukigeuka tu usiku kucha ulali, hiyo ni dalili mojawapo ya dalili. Kwanza kujitenga kwa watu, yani utakaa na wenzako, sio kawaida yako lakini ukae na wenzako, hiyo ni dalili mojawapo au uh, kwa mfano unaanza kukunywa sana mapombe, unakuta sana sigara, eh, jambo ambayo ilikuwa sio la kawaida. Hizi ni dalili ambazo ninataka kukwambia kwamba hapa kuna hatari, sasa ama wewe mwenyewe ama watu ambao unakaa nao, naweza zika- kuonyesha dalili kwamba hapa kuna tatizo, katika dalili mojawapo kubwa sana za stress. Na daktari, unatenga vipi huyu mrundi kwa mawazo ambao kwa Kiingereza tunasema ni stress na ile ambayo tunasema ni depression. Yani ni ni more serious. Hii kama nilivyosema mwanzoni, kwa kweli stress ni kitu ambacho tunakitarajia lakini depression ni kitu ambacho ni most serious na kinachukua muda mrefu. Naweza kakukumba siku mbili tatu, wiki pengine, imepotea jambo la kawaida, lakini inapokuwa sasa ni jambo ambalo la kudumu limekaa na wewe kwa muda mrefu, inaanza kubadilika sasa, kutoka kwenye kwenye stress, inaanza kuwa hali ya kitabibu au wanasema medical condition, na pengine ikifikia hatua hiyo, unahitaji kupata matibabu ya kisaikolojia lakini zaidi zaidi utahitaji kuenda kupata matibabu ya tabibu hasa. kwahiyo kwa kweli, depression ni form ya stress hilo, lakini inapokuwa imeshakuwa much more serious kuliko stress na kuona kwamba kwa, ni, ni much more serious, ni muda inapokuwa ni kitu ambacho kimetokea kwa muda mrefu, ulali kwa muda mrefu, au unalala sana kwa muda mrefu na, na mawazo kwa muda mrefu, najifili wewe, yani una furaha kwa muda mrefu, hii inaweza kwamba mm, tukasema hapa imeshafika kwenye hatua ambayo kitabibu na kisikoloia, hiyo ndio, ndio maana yake ya, ya wamelikopi kutoka kwenye sikolojia na kitabibu. Wanasema maana ake ni hali ya muda mrefu. Uchumi wa nchi umeyumba, umesababisha matatizo makubwa katika katika nchi, wakafika kwenye hatua ya kuita, kuita economic depression. kwa hiyo eh, hiyo ndio hali ya kisikolojia na nafikiri kitabibu pia, lakini sasa daktari, yeah. Katika maswala haya mawili, eh, stress na depression, wapi pale ambapo kuna mm, hatari ya mtu kupoteza akili au kuwa kama tunavyosema mwenda wazimu. Kwa kweli hivi vitu vinaenda kwa kwa kufuatana. Kutoka stress, una hatari ya kuingia kwenye depression; depression, una hatari ya kuingia kwenye mental health, ambayo ni matatizo ya kiakili. Kwa hiyo maanake, hii swala la msongo wa mawazo lisiposhughulikiwa mapema, lina hatari ya kupelekea muda mrefu kwenda kwenye depression, na depression isiposhughulikiwa, ina hatari ya kwenda kuathiri akili na ikianza kuathiri akili manake ndio tunaingia kwenye matatizo ya afya ya akili, ambayo sasa itakuwa imeshapita kiwango cha, cha kupata matibabu ya kawaida ya kisaikolojia, itabidi uende waone wataalam wa matibabu madaktari, na hata kama ni wanasaikolojia ni wanasaikolojia ambapo kwenye tunaita kitu kwa saikolo, ni karibu na madaktari wale wale. Kwayo, kwa hiyo kwa kweli utengano wake ni huo. Depression ni serious, inaweza ikazidi, ikaletekeza ikaingia kwenye kiwango cha kuathiri akili, na ikifika hapo ndipo tunapopata tunaita magonjwa ya akili ambayo ahitaji matibabu ya muda mrefu zaidi na matibabu pengine ya kitabibu, na hapo unakuta watu wengine hata wanataka kujiua au wanafanya vitu vya ajabu kabisa hapo, hapo mm. Ndipo hasa hapo ndipo hasa kabisa kwamba akishafikia hatua hiyo, maanake kuna mtu natakiwa awaiwe atibiwe, vinginevyo ana hatari ya kutaka kuanza kuchukua hatua mbaya zaidi za kuathiri maisha yake na afya yake kwa ujumla akiwemo kwenye kujiua. Ni Dr. Kitila Mkumbo mwanasikolojia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam akizungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana daktari. Nashukuru sana, karibu tena