Naam bwana Freeman Mbowe, mlikuwa jana na Rais Kikwete kuhusiana na katiba. Unaweza kutueleza nini hasa kilichoweza kupatikana katika mazungumzo yenu? Kama unavyokumbuka, tuli baada ya bunge lililopita, bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitisha sheria inayosimamia mabadiliko ya katiba, vyama vya upinzani tuligoma kushiriki katika mjadala ule na tulisusia mazungumzo yale na tukasema kwamba tutajaribu kumobilize wa Tanzania ili kwa pamoja tuweze kupeleka kilio chetu cha malalamiko ya nini hasa tunakilalamikia katika sheria ile iliyopitishwa na bunge. Sasa, baada ya sisi kutangaza maandamano na mikutano nchi nzima, Rais Kikwete alitoa mwito kwa sisi viongozi wa vyama kukutana naye kuweza kujadiliana ni nini hasa tatizo, tuone kama tunaweza kupata ufumbuzi wa pamoja. Sasa hapo tuliahirisha mikutano yetu na maandamano yale na jana tukapata fursa ya kuzungumza na Mheshimiwa Rais kuona tunaweza tukapata vipi mwafaka wa pamoja katika jambo hili. Hayo ndio mambo ya msingi ambayo yalijiri siku ya jana. Na katika mazungumzo yenu, mmeridhika na yale aliyosema au ni maamuzi gani yamechukuliwa? Yako mambo ya msingi ambayo tulikubaliana katika kikao cha jana. Cha kwanza cha msingi sana ni kwamba ile sheria ina mapungufu ambayo tutahitaji kuyafanyia kazi kwa kina na kuirejesha sheria ile bungeni kuenda kufanyiwa mabadiliko. Na Rais aliahidi kwamba bunge hili ambalo linaanza siku za karibuni, katika kipindi cha wiki moja na nusu ijayo, sheria ile itarejeshwa bungeni, ambapo itajadiliwa na utaratibu mwingine wowote unaotumika katika kurekebisha sheria utafuatwa, ikiwemo kusikiliza maoni ya wadau wa Zanzibar, jambo ambalo sisi lililalamikia sana kwamba sheria ile haikushirikisha vya kutosha wadau kutoka upande wa Zanzibar na swala hili limechukua sura za kwamba chama cha Mapinduzi inataka kuichukua suala hili la katiba wenyewe, na wakati ni tume huru ya uchaguzi. Nyi upinzani mnapinga swala hilo, mmeichukulia namna gani? ya tumelizungumza kwa kina, na hoja ya msingi tulioijenga kwa mheshimiwa rais ni kwamba yeye kama mkuu wa nchi, kama rais wa taifa, ni lazima aone kwamba mchakato huu unakuwa ni mchakato shirikishi, ni mchakato ambao haustahili kuhodhiwa na chama chochote cha siasa ni mchakato ambao unatakiwa kusaidia kutibu majeraha ya Watanzania, kuwaweka Watanzania pamoja bila kuwagawa katika makundi, aidha ya sehemu mbili za Muungano ama katika makundi ya kisiasa. Kwa hiyo tulimwambia Mheshimiwa Rais kwamba tabia ambayo imekuwa inaonyeshwa na wabunge wa chama chake na serikali yake ndani ya bunge ya kuona kwamba CCM wana, wana haki ya ziada kuliko raia wengine kuhodhi, uh, mchakato mzima na maoni yanayohusu katiba ni jambo ambalo halikubaliki na kwamba kama tukiendelea katika utaratibu ambao amekuwa anajaribu kuutumia wenzetu wa Chama cha Mapinduzi, ni dhahiri tutalipasua taifa na tutaliingiza taifa kwenye machafuko ambayo hayana sababu za msingi. Kwa hiyo kwa msimamo huu basi, tukakubaliana na Rais kwamba tuanzishe utaratibu wa kukaa na kuzungumza wadau wote wa vyama vya siasa pamoja na wadau wengine nje ya vyama vya siasa kutafuta maridhiano katika ah, hatua mbalimbali kuelekea kupata katiba mpya ya taifa letu. Wakati mwingine, wanasiasa au viongozi mnapozungumza mnaweza kuchukua maamuzi, lakini suala hilo likifika bungeni linakuta sura nyingine kabisa. Mtahakikisha vipi kwamba yale mmekubaliana yanaweza kukubaliwa katika bunge na kuzungumzwa na kupitishwa? Hatua ya bunge ni hatua moja, na hatua ya nje ya bunge ni hatua ya pili. Sasa tulichokisema sisi ni kwamba sisi tuna tunataka mchakato wa katiba uwe mchakato shirikishi unaoshirikisha wadau wote ndani na nje ya bunge. Sasa wenzetu wanaweza wakatumia wingi wao ndani ya bunge na kwa misingi hiyo wakapitisha maamuzi ambayo wanayataka wao, wakitumia utaratibu huo kama ambavyo wametumia mara mbili katika mchakato mzima huu wa katiba hii. Sisi tuna tabia ya kwenda kuwatafuta wananchi, kuwaunganisha wananchi. Kwa hiyo jambo hili linahitaji busara kuliko wingi wa wabunge ndani ya bunge la Jamhuri ya Muungano. Kwa hiyo tumemtahadharisha rais kwamba asiruhusu, asi wabunge wa chama chake wakajenga siasa za chuki, siasa za kuligawa taifa, ila wajenge siasa za kuliunganisha taifa. Kwa hiyo, wao tukirudi bungeni, kama watafikiri wingi wao wataweza kuutumia, sisi tutarejea kwa wananchi, na ndio hapo ambapo tunaposema hatutaki tufike katika mazingira ambako tunahatarisha mustakabali wetu wa taifa kwa sababu ya tamaa ama ubinafsi wa viongozi wanasiasa wachache na, na, je, swala lingine muhimu ni kwamba muda unakwenda haraka, uchaguzi uko karibu. Wengine walikuwa wanasema hii ni njama ya kuchelewesha uchaguzi. Je, mmezungumza muda gani inabidi mambo haya yote yakamilike? Tulilizungumza, na ndio sababu tukasema kwamba rais lazima arejeshe sheria hii bungeni haraka, kwenye bunge lijalo, baada ya kipindi cha wiki moja na nusu kuanzia leo, na tutakapomaliza kupitisha sheria hii, ndio tutaanza kuijadili sheria nyingine tena ya kura ya maoni. Tukimaliza hatua hiyo, tutakwenda katika michakato mizima tena hiyo ya kwenda kwenye bunge la la, la katiba. Kwa hiyo lengo, kama kuna lengo jema kwa wadau wote wanaohusika, kwa maana hiyo, tutafika katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano na katiba mpya. Lakini kama tutaona kuna sababu zozote za kimantiki za kuchelewesha jambo hilo lisiwezekane, tutalijadili hilo wakati mwafaka utakapofika. Asante sana bwana Freeman Mbowe. Nakushukuru sana kaka, asante sana.