Ni mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendelea vizuri, na hapo jana ilitarajiwa kuwa pande zinazozozana zingetia saini awamu ya kwanza ya makubaliano ambayo ilikuwa inahusika na masuala ya kisiasa, lakini hilo halikufanyika. Roger Lumbala ni naibu kiongozi wa ujumbe wa M23 anatufafanulia yaliyojiri hapo jana. tulibakia na kazi kidogo ya kufanya. Tulikuwa na komishon ilikuwa tatu. Komishon ya kwanza ilikuwa ya mambo ya politik, komishon ya pili mambo ya security, komishon ya tatu mambo ya defense. Komishon ya kwanza ya mambo ya politik ilifanya kazi yote. Sasa tunataka kuanza eh, komishon ya defense yenye mimi niko naongoza, ndio hapo batu ya Kinshasa, namuna banajua kama mimi najua hii jeshi ya Kongo, namuna banatumikaka banakataa banasema atuwezi kuongea na Roger Lumbala kama yee hiko ndani ya M23. Kiongozi wa M23 Bertrand Bisimwa, namuna yeye halikuwa hapo, anasema sisi atuchague batu benye government iko na kuja nabo, atupenda government ichague batu atahongee nabo ndani ya M23. Kama ha batake banawezi kwenda, njo hapo batu ya government bakatoka na banahenda Roger Lumbala alikuwa mbungo upinzani, lakini mwaka uliopita akajiunga na kundi la waasi la M23. Nilimuuliza ni kwa nini serikali ya Kinshasa haitaki ashiriki kwenye mazungumzo haya ya amani. Watu wa Kinshasa baobi kunasema kama Roja Lumbala anatugana kabila, na mimi niko nasema shikutugana kabila. Mimi baobi kuna romubaya namuna balisikia kama Roja Lumbala yeye anasema atakuwa president kwa 2000. Nami nasema ntaleta kura. Kura njoo nasema biko na washiwashi sasa hivi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kubwa kuliko rais wake Joseph Kabila na pia ni kubwa kuliko Roger Lumbala na kwa pamoja. Pande zinazozozana zimekubaliana kuwa zinataka kuleta amani mashariki mwa Kongo kwa manufaa ya wakongomani wote na sio kwa sababu ya mtu mmoja binafsi. Je, Bwana Lumbala, ni kwa nini usiondoke kwenye meza ya mazungumzo ili majadiliano yaendelee? Juu ya nini? Juu ya nini nilitowe? Tuko naongea nao juu ya nini? Juu batu viko na kufa, juu batu viko na rumia batu apate chakula. Sasa mimi nitajitoa juu ya nini? Mimi niko Kongomani. Kama vanataka hamani, tutendelea munjie ya hamani. Kama havatake hamani, tutafanya na muna gani? Viongozi wa ujumbe wa serikali ya Kongo wamerejea mjini Kinshasa, lakini wajumbe wengine wangali mjini Kampala. Juhudi za kupata matamshi kutoka upande wa serikali ya Kinshasa hazikufua dafu. Mazungumzo ya amani yalianza mjini Kampala mwezi wa Disemba mwaka uliopita. Leila Ndinda, Sauti ya Amerika, Kampala.