Wizara ya Afrika Mashariki nchini Tanzania imezungumzia hatua ya baadhi ya nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki za Kenya, Uganda na Rwanda kufanya mikutano ya utatu kujadili masuala ya jumuia ya Afrika Mashariki pasipo kuzishirikisha nchi za Tanzania na Burundi. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo taarifa kamili. Tanzania kupitia wizara hiyo ya ushirikiano wa Afrika Mashariki imesema kuwa pamoja na kuwa mkataba wa uanzishwaji wa jumuia Afrika Mashariki EAC unaruhusu nchi wanachama kuwa na ubia, ni lazima swala linaloenda kutekeleza a chini ya mfumo huo lio limejadiliwa na kukubalika na nchi zote wanachama katika mkutano wa utatu wa nchi za Kenya, uganda na Rwanda uliofanyika Juni 24 hadi 25 Entebe, Uganda, walikubaliana ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Mombasa, Kampala, Kigali, ujenzi wa bomba la mafuta South Sudan, Kampala, Kenya, ujenzi mitambo ya kusafisha mafuta Uganda, kuongeza upatikanaji wa umeme, kuanzisha himaya moja ya forodha, kuharakisha shirikisho la kisiasa vitambulisho vya kitaifa kutumika kama hati ya kusafiria na viza ya pamoja ya utalii. Mkuu wa kitengo cha mawasiliano kutoka wizara ya ushirikiano Afrika Mashariki nchini Tanzania, Vedastina Justiane amewaambia waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam kwamba kufuatia hali hiyo baraza la mawaziri la Afrika Mashariki limemtaka mwenyekiti wa baraza la mawaziri ambaye ni nchi ya Uganda kutoa taarifa ya kina kuhusu mikutano iliyofanywa na athari zake kwenye utangamano wa jumuia ya Afrika Mashariki katika mkutano wa 28 wa baraza la mawaziri wa jumuiya unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu mjini ya Arusha na Tanzania inaelewa kwamba au kuwa ni utaratibu na mwenyekiti wa baraza la mawaziri ameshaelekezwa kwamba inabidi alitolee hilo swala taarifa kwenye kikao kinachokuja cha wakuu wa nchi, na yeye amekubali kwamba atatoa taarifa. Tuna imani kwamba ili swala litaweza kurekebishwa au kutolewa taarifa ya kina na kuweza kutolewa maamuzi katika hiyo mikutano. Hata hivyo Tanzania imesema ikiwa ni sehemu ya mtangamano huo wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ina nia ya kuhakikisha inatekeleza makubaliano ya pamoja kulingana na matakwa ya mkataba wa uundwaji wa jumuiya hiyo unaotaka pia kushirikisha wananchi katika kila hatua. Na nia yetu ni kuhakikisha kwamba tunatekeleza makubaliano yetu kwa pamoja kulingana na matakwa ya mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Tufate taratibu na tuende taratibu katika hatua zote na kuhakikisha kwamba hatua zote zimekamilika ipasavyo, ndo tuende kwenye hatua nyingine. Tanzania, katika mkutano wa 27 wa baraza la mawaziri la jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanyika Arusha Agosti 31 mwaka huu, ilitaka kujua hatma ya mtangamano wa jumuiya ya Afrika Mashariki na kutaka ufafanuzi kutokana na ukweli kwamba baadhi ya mambo ambayo nchi za Kenya, Uganda na Rwanda zinayajadili na kuyatolea maamuzi bado majadiliano yake yanaendelea katika ngazi ya jumuiya. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.